Câu hỏi:

Trước đây tôi có xin cấp chứng chỉ giám sát ở Quảng Ninh, nay đã hết hạn muốn xin cấp lại nhưng tôi chuyển vào ở Bình Định. Vậy tôi cần thủ tục gì? Và có thể gửi theo đường Bưu điện được không?
Ngày hỏi 08/08/2018

Lĩnh vực: Xây dựng
Công dân: Tang Xuân Thanh
Địa chỉ: UBND xã Quy Nhơn, Bình Đinh

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Xây dựng

- Chứng chỉ giám sát của cá nhân Tang Xuân Thành đã được Sở Xây dựng Quảng Ninh cấp theo quy định của Luật Xây dựng năm 2003; Nghị định số 12/2009/NĐ-CP; Thông tư số 12/2009/TT-BXD. Đến nay đã hết hạn.

- Tại Khoản 17 Điều 1 Nghị định số 100/2018/NĐ-CP ngày 16/7/2018 của Chính phủ quy định trình tự cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng như sau: "Cá nhân gửi 01 bộ hồ sơ cấp chứng chỉ hành nghề theo quy định tại Điều 55 nghị định này qua mạng trực tuyến hoặc qua đường bưu điện hoặc nộp trực tiếp tại cơ quan có thẩm quyền cấp chứng chỉ hành nghề". Do vậy, ông tang Xuân Thanh có thể chọn một trong các hình thức trên để nộp hồ sơ cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng

- Tại Điều 17 Thông tư số 17/016/TT-BXD ngày 30/6/2016 của Bộ Xây dựng có quy định trình tự cấp lại chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng như sau: "Đối với trường hợp cấp lại chứng chỉ hành nghề trình tự và thời gian xét cấp chứng chi hành nghề thực hiện như trường hợp đề nghị cấp mới".

- Tại Khoản 2 Điều 5 Thông tư số 17/2016/TT-BXD ngày 30/6/2016 của Bộ Xây dựng quy định thẩm quyền cấp chứng chỉ hành nghề như sau:

"2. Sở Xây dựng cấp chứng chỉ hành nghề hạng II, III:

a) Đối với cá nhân tham gia hoạt động xây dựng trong tổ chức có địa chỉ trụ sở chính tại địa phương;

b) Đối với cá nhân hoạt động xây dựng độc lập có hộ khẩu thường trú hoặc đăng ký cứ trú tại địa phương".

- Hiện nay, pháp luật hiện hành không quy định cá nhân đã được cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng tại Sở Xây dựng địa phương đến nay đã hết hạn phải về Sở Xây dựng địa phương đã cấp để xin cấp lại. Đề nghị cá nhân Tang Xuân Thành căn cứ các quy định Luật Xây dựng; Nghị định số 100/20018/NĐ-CP ngày 16/7/2018 của Chính phủ; Thông tư số 17/2016/TT-BXD ngày 30/6/2016 của Bộ Xây dựng để thực hiện việc xin cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng đảm bảo theo quy định


Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ
Tin tiêu điểm
Website liên kết
Câu hỏi khảo sát

Theo bạn nội dung cung cấp trên cổng thông tin điện tử như thế nào?


Thống kê truy cập
Hôm nay: 32232
Đã truy cập: 5361954

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Văn phòng UBND tỉnh (Trung tâm thông tin đăng tải dữ liệu).

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.