Websites liên kết
Thống kê truy cập

Trực tuyến  :

923

Đã truy cập :

116184208
Chi tiết hỏi đáp

Sở Tài nguyên và Môi trường trả lời về việc chuyển mục đích sử dụng đất

Ngày trả lời:17/03/2017
Câu hỏi:

         Tôi muốn hỏi khi chuyển đổi từ đất vườn tạp sang đất thổ cư thì mức giá thế nào?



Người hỏi:Phạm Thị Lê   Địa chỉ: Phường Hà Tu, TP Hạ Long



Trả lời:

Nội dung câu hỏi của độc giả Phạm Thị Lê chưa rõ về diện tích đất nông nghiệp bà đề nghị đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hay chưa, có nằm trong thửa đất có nhà ở, thửa đất nông nghiệp độc lập, hay thửa đất có nguồn gốc từ nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất hợp pháp theo pháp luật đất đai, có phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đối với loại đất sau khi chuyển mục đích hay không... nên Sở Tài nguyên và Môi trường không có cơ sở để trả lời cụ thể.

Trong trường hợp gia đình bà được UBND TP Hạ Long cho phép chuyển mục đích sử dụng đất thì nghĩa vụ tài chính thực hiện theo quy định tại Khoản 2 Điều 5 Nghị định số 45/2014/NĐ-CP ngày 15/4/2014 của Chính phủ, và Khoản 2, 3 Điều 5 Thông tư số 76/2014/TT-BTC ngày 19/5/2014 của Bộ Tài chính.

Khoản 2 Điều 5 Nghị định số 45/2014/NĐ-CP ngày 15/4/2014 của Chính phủ quy định như sau:

“2. Đối với hộ gia đình, cá nhân:

a) Chuyển từ đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư không được công nhận là đất ở theo quy định tại Khoản 6 Điểu 103 Luật Đất đai sang làm đất ở; chuyển từ đất có nguồn gốc là đất vườn, ao gắn liền nhà ở nhưng người sử dụng đất tách ra để chuyển quyền hoặc do đơn vị đo đạc khi đo vẽ bản đồ địa chính từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 đã tự đo đạc tách thành các thửa riêng sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng 50% chênh lệch giữa tiền sử dụng đât tính theo giả đât ở với tiền sử dụng đât tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyến mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

b) Chuyển từ đất nông nghiệp được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điếm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

          d) Chuyển mục đích sử dụng đất có nguồn gốc từ nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất hợp pháp theo pháp luật đất đai của người sử dụng đất sang đất ở thì căn cứ vào nguồn gốc đất nhận chuyến nhượng để thu tiền sử dụng đất theo mức quy định tại Điểm a, Điềm b, Điểm c Khoản này ”

Khoản 2, 3 Điều 5 của Thông tư sổ 76/2014/TT-BTC ngày 19/5/2014 của Bộ Tài chính quy định như sau:

Trường hợp hộ gia đình, cá nhân được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép chuyển mục đích sử dụng đất sang đất ở thì phải nộp tiền sử dụng đất theo quy định tại Khoản 2 Điều 5 Nghị định số 45/2014/NĐ-CP; một số nội dung tại khoản này được hướng dẫn như sau:

Chuyển mục đích sử dụng đất có nguồn gốc từ nhận chuyển nhượng của người sử dụng đất hợp pháp sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất như sau:

Đất có nguồn gốc là đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư không được công nhận là đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng 50% chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp.

Đất nhận chuyển nhượng có nguồn gốc là đất nông nghiệp được giao trong hạn mức sử dụng đất nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân thì thu tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp.

Đất nhận chuyển nhượng có nguồn gốc là đất phi nông nghiệp có thu tiền sử dụng đất thì thu tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất phi nông nghiệp của thời hạn sử dụng đất còn lại.

Số tiền sử dụng đất phi nông nghiệp của thời gian sử dụng đất còn lại quy định tại Điểm này được xác định theo công thức quy định tại Điểm 1.2 Khoản 1 Điểu 4 Thông tư này.

Giá đất tính thu tiền sử dụng đất đối với các trường hợp quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điểu này là giá đất tại thời điểm có quyết định cho phép chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền, cụ thể:

Đối với diện tích đất trong hạn mức giao đất ở, giá đất tính thu tiền sử dụng đất của mục đích trước và sau khi chuyển mục đích là giá đất quy định tại Bảng giá đất tương ứng với từng mục đích.

Đối với diện tích đất vượt hạn mức giao đất ở, giá đất tính thu tiền sử dụng đất của mục đích trước và sau khi chuyến mục đích là giá đất tương ứng với từmg mục đích và từng trường hợp áp dụng các phương pháp định giá đất quy định tại Điểm 1.1 Khoản 1 Điều 3 Thông tư này.

Trường hợp chuyển mục đích từ đất phi nông nghiệp không phải là đất ở (đang sử dụng hoặc có nguồn gốc do nhận chuyển nhượng) sang đất ở thì giá đất của loại đất trước khỉ chuyển mục đích là giá đất của loại đất phi nông nghiệp tương ứmg theo quy định của Chính phủ về giá đất (đất thương mại dịch vụ tại nông thôn; đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ tại nông thôn; đất thương mại dịch vụ tại đô thị; đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ tại đô thị)

Đề nghị bà liên hệ trực tiểp với Phòng Tài nguyên và Môi trường thành phố Hạ Long để được hướng dẫn cụ thể.

(Theo CV số 1119/TNMT-ĐKĐĐ)






Danh sách câu hỏi và trả lời:

STTCâu hỏiNgười hỏiNgày trả lờiTrạng thái
1 Công an tỉnh Quảng Ninh trả lời về thủ tục xin Giấy xác nhận tiền án, tiền sự Trần Thị Phương Dung 17/05/2017 Đã trả lời
2 UBND TP Hạ Long trả lời câu hỏi của độc giả Phạm Công Phúc, phường Hà Khẩu, TP Hạ Long Phạm Công Phúc 16/05/2017 Đã trả lời
3 Sở Tài nguyên và Môi trường trả lời câu hỏi của độc giả Đặng Văn Bang, phường Bạch Đằng, TP Hạ Long Đặng Văn Bang 15/05/2017 Đã trả lời
4 Sở Tài nguyên và Môi trường trả lời câu hỏi của độc giả Đỗ Thị Hằng, phường Cao Thắng, TP Hạ Long Đỗ Thị Hằng 12/05/2017 Đã trả lời
5 Sở Nội vụ trả lời câu hỏi của độc giả Nguyễn Thị Kim Dung, TP Cẩm Phả Nguyễn Thị Kim Dung 10/05/2017 Đã trả lời
6 Sở Tài chính trả lời câu hỏi của độc giả Ngô Xuân Thủy, TP Hạ Long Ngô Xuân Thủy 24/04/2017 Đã trả lời
7 Sở Nội vụ trả lời câu hỏi của độc giả Hà Thị Vân, TP Hạ Long Hà Thị Vân 20/04/2017 Đã trả lời
8 Sở Nội vụ trả lời câu hỏi của độc giả Lý Thị Tuyết Mai, phòng Nông nghiệp và PTNT huyện Bình Liêu Lý Thị Tuyết Mai 19/04/2017 Đã trả lời
9 Sở Nội vụ trả lời câu hỏi của độc giả Lê Thị Hằng, phường Cao Xanh, TP Hạ Long Lê Thị Hằng 18/04/2017 Đã trả lời
10 Sở Y tế Quảng Ninh trả lời câu hỏi của độc giả Nguyễn Thị Phương, TP Cẩm Phả Nguyễn Thị Phương 17/04/2017 Đã trả lời
11 Sở Nội vụ trả lời câu hỏi của độc giả Lô Ngọc Lợi, xã Húc Động, huyện Bình Liêu Lô Ngọc Lợi 17/04/2017 Đã trả lời
12 Công an tỉnh Quảng Ninh trả lời câu hỏi của độc giả Nguyễn Diệu Huyền, TP Bắc Ninh Nguyễn Diệu Huyền 13/04/2017 Đã trả lời
13 Bảo hiểm xã hội tỉnh trả lời câu hỏi của độc giả Nguyễn Thị Lan Anh, TP Cẩm Phả Nguyễn Thị Lan Anh 12/04/2017 Đã trả lời
14 Bảo hiểm xã hội tỉnh trả lời câu hỏi của độc giả Phạm Thanh Sơn, huyện Hải Hà Phạm Thanh Sơn 11/04/2017 Đã trả lời
15 UBND TP Cẩm Phả trả lời câu hỏi của độc giả Nguyễn Duy Trinh, phường Cẩm Phú, TP Cẩm Phả Nguyễn Duy Trinh 05/04/2017 Đã trả lời
12345678910...
CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH QUẢNG NINH
© Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân Tỉnh Quảng Ninh
Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông
Chịu trách nhiệm chính: Ông Vũ Công Lực, Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh Quảng Ninh
Địa chỉ: Tầng 8, Trụ sở Liên cơ quan số 2, Nguyễn Văn Cừ, Phường Hồng Hà, TP. Hạ Long, tỉnh Quảng Ninh; Điện thoại: (+84 203) 3638468 - Fax: (+84 203) 3638822
Email: banbientap@quangninh.gov.vn