Websites liên kết
Thống kê truy cập

Trực tuyến  :

1481

Đã truy cập :

116634052
Chi tiết hỏi đáp

Sở Tài nguyên và Môi trường trả lời câu hỏi của độc giả Lê Trí Linh, TP Hạ Long

Ngày trả lời:20/03/2017
Câu hỏi:

Bố tôi là thương binh hạng 2/4, mẹ tôi là hội viên Hội người mù. Hiện tại bố mẹ tôi có nhà ở ổn định, đã được cấp Giấy chứng nhận QSDĐ tại thửa đất đang sinh sống (trước đây do bố mẹ tôi nhận chuyển nhượng của người khác, khi làm thủ tục cấp giấy chứng nhận QSDĐ chưa được hưởng chế độ gì). Tháng 4/1988 bố mẹ tôi có nhận chuyển nhượng thêm một thửa đất khác. Thửa đất này chưa được Nhà nước cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Nay bố mẹ tôi có nhu cầu làm thủ tục để được nhà nước công nhận quyền sử dụng đất (Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất) cho thửa đất này. Ủy ban nhân dân phường nơi bố mẹ tôi đang sinh sống có văn bản khẳng định bố tôi chưa được UBND phường xét hỗ trợ tiền sử dụng đất lần nào.

Căn cứ quy định hiện hành "về chính sách hỗ trợ người có công với cách mạng cải thiện nhà ở" tôi xin hỏi: Khi thực hiện nghĩa vụ tài chính với nhà nước (nộp tiền sử dụng đất) đối với thửa đất xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất bố tôi có được xét miễn giảm theo chế độ không vì bố tôi chưa được miễn giảm tiền sử dụng đất lần nào? Số % được miễn giảm là bao nhiêu?



Người hỏi:Lê Trí Linh   Địa chỉ: Tổ 2, khu 7, phường Bãi Cháy, TP. Hạ Long



Trả lời:

Theo quy định tại Điều 11,12 Nghị định số 45/2014/NĐ-CP của Chính phủ và Điều 13, 14 Thông tư số 76/2014/NĐ-CP ngày 19/5/2014 của Bộ Tài chính thì người có công với cách mạng được miễn, giảm tiền sử dụng đất trong hạn mức trong trường hợp được Nhà nước giao đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất, công nhận quyền sử dụng đất thực hiện theo quy định của pháp luật về người có công. Việc miễn, giảm tiền sử dụng đất đối với người có công với Cách mạng chỉ được thực hiện khi có quyết định của cơ quan nhà nước có thầm quyền về việc cho phép miễn, giảm tiền sử dụng đất theo pháp luật về người có công.

Theo Khoản 1 Điều 10 Nghị định số 45/2014/NĐ-CP ngày 15/4/2014 của Chính phủ quy định:

“Hộ gia đình, cả nhân thnộc đối tượng được miễn hoăc giảm tiền sử dụng đất thì chỉ được miễn hoặc giảm một lần trong trường hợp: Được Nhà nước giao đất để làm nhà ở hoặc được phép chuyển mục đích sử dụng đất từ đất khác sang làm đất ở hoặc được cấp Giấy chứng nhận quyển sử dụng đất ở”

Theo Quỵết định số 3352/QĐ-UBND ngày 31/12/2014 của UBND tỉnh Quảng Ninh về việc ủy quyền ra quyết định miễn, giảm tiền sử dụng đất khi thực hiện chính sách hỗ trợ đối với người có công với cách mạng thì việc tổ chức xét duyệt và ra quyết định miễn giảm tiền sử dụng đất và chuyển thông tin đến Chi cục Thuế để ban hành quyết định về số tiền sử dụng đất được miễn, giảm đối với các đối tượng là người có công với cách mạng thuộc thẩm quyền của UBND thành phố Hạ Long.

Do đó, Sở Tài nguyên va Môi trường đề nghị ông gửi hồ sơ đề nghị miễn, giảm tiền sử dụng đất đến UBND thành phố Hạ Long để được xem xét miễn giảm tiền sử dụng đất theo thẩm quyền.

(Theo CV số 1119/TNMT-ĐKĐĐ)

 






Danh sách câu hỏi và trả lời:

STTCâu hỏiNgười hỏiNgày trả lờiTrạng thái
1 Sở Xây dựng trả lời câu hỏi của độc giả Phạm Thị Thu Hà, TP Hà Nội Phạm Thị Thu Hà 26/05/2017 Đã trả lời
2 Sở Xây dựng trả lời câu hỏi của độc giả Đinh Nhật Minh, phường Việt Hưng, TP Hạ Long Đinh Nhật Minh 25/05/2017 Đã trả lời
3 Công an tỉnh Quảng Ninh trả lời về thủ tục xin Giấy xác nhận tiền án, tiền sự Trần Thị Phương Dung 17/05/2017 Đã trả lời
4 UBND TP Hạ Long trả lời câu hỏi của độc giả Phạm Công Phúc, phường Hà Khẩu, TP Hạ Long Phạm Công Phúc 16/05/2017 Đã trả lời
5 Sở Tài nguyên và Môi trường trả lời câu hỏi của độc giả Đặng Văn Bang, phường Bạch Đằng, TP Hạ Long Đặng Văn Bang 15/05/2017 Đã trả lời
6 Sở Tài nguyên và Môi trường trả lời câu hỏi của độc giả Đỗ Thị Hằng, phường Cao Thắng, TP Hạ Long Đỗ Thị Hằng 12/05/2017 Đã trả lời
7 Sở Nội vụ trả lời câu hỏi của độc giả Nguyễn Thị Kim Dung, TP Cẩm Phả Nguyễn Thị Kim Dung 10/05/2017 Đã trả lời
8 Sở Tài chính trả lời câu hỏi của độc giả Ngô Xuân Thủy, TP Hạ Long Ngô Xuân Thủy 24/04/2017 Đã trả lời
9 Sở Nội vụ trả lời câu hỏi của độc giả Hà Thị Vân, TP Hạ Long Hà Thị Vân 20/04/2017 Đã trả lời
10 Sở Nội vụ trả lời câu hỏi của độc giả Lý Thị Tuyết Mai, phòng Nông nghiệp và PTNT huyện Bình Liêu Lý Thị Tuyết Mai 19/04/2017 Đã trả lời
11 Sở Nội vụ trả lời câu hỏi của độc giả Lê Thị Hằng, phường Cao Xanh, TP Hạ Long Lê Thị Hằng 18/04/2017 Đã trả lời
12 Sở Y tế Quảng Ninh trả lời câu hỏi của độc giả Nguyễn Thị Phương, TP Cẩm Phả Nguyễn Thị Phương 17/04/2017 Đã trả lời
13 Sở Nội vụ trả lời câu hỏi của độc giả Lô Ngọc Lợi, xã Húc Động, huyện Bình Liêu Lô Ngọc Lợi 17/04/2017 Đã trả lời
14 Công an tỉnh Quảng Ninh trả lời câu hỏi của độc giả Nguyễn Diệu Huyền, TP Bắc Ninh Nguyễn Diệu Huyền 13/04/2017 Đã trả lời
15 Bảo hiểm xã hội tỉnh trả lời câu hỏi của độc giả Nguyễn Thị Lan Anh, TP Cẩm Phả Nguyễn Thị Lan Anh 12/04/2017 Đã trả lời
12345678910...
CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH QUẢNG NINH
© Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân Tỉnh Quảng Ninh
Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông
Chịu trách nhiệm chính: Ông Vũ Công Lực, Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh Quảng Ninh
Địa chỉ: Tầng 8, Trụ sở Liên cơ quan số 2, Nguyễn Văn Cừ, Phường Hồng Hà, TP. Hạ Long, tỉnh Quảng Ninh; Điện thoại: (+84 203) 3638468 - Fax: (+84 203) 3638822
Email: banbientap@quangninh.gov.vn