Websites liên kết
Thống kê truy cập

Trực tuyến  :

824

Đã truy cập :

116183369
Chi tiết hỏi đáp

Sở Nội vụ trả lời câu hỏi của độc giả Lý Thị Tuyết Mai, phòng Nông nghiệp và PTNT huyện Bình Liêu

Ngày trả lời:19/04/2017
Câu hỏi:

Tôi tốt nghiệp chuyên ngành kinh tế nông nghiệp, có giấy chứng nhận lớp kế toán trường học 3 tháng, do đó năm 2016 lãnh đạo phòng có phân công tôi phụ trách kế toán của phòng chi tiền công tiền lương. Đầu năm 2017, UBND huyện giao cho Phòng trực tiếp chi nguồn kinh phí sự nghiệp thuộc Phòng quản lý. Tôi muốn hỏi, bản thân tôi có đủ điều kiện để làm nhiệm vụ kế toán trưởng chi nguồn kinh phí sự nghiệp hay không?



Người hỏi:Lý Thị Tuyết Mai   Địa chỉ: Phòng Nông nghiệp và PTNT huyện Bình Liêu



Trả lời:

 

Tại Khoản 2, Điều 4 Thông tư liên tịch số 163/2013/TTLT-BTC-BNV ngày 15/11/2013 của Bộ Tài chính, Bộ Nội vụ hướng dẫn tiêu chuẩn, điều kiện, thủ tục bổ nhiệm, bổ nhiệm lại, bố trí, miễn nhiệm, thay thế và xếp phụ cấp trách nhiệm công việc kế toán trưởng, phụ trách kế toán trong các đơn vị kế toán thuộc lĩnh vực kế toán nhà nước quy định: “Đối với đơn vị kế toán cấp Trung ương và cấp tỉnh, người được bổ nhiệm làm kế toán trưởng phải có trình độ chuyên môn nghiệp vụ về kế toán từ trình độ đại học trở lên; đơn vị kế toán ở cấp khác phải có trình độ chuyên môn nghiệp vụ về kế toán từ trung cấp chuyên nghiệp trở lên”.

          Mặt khác, tại Điều 2 Thông tư liên tịch số 163/TTLT-BTC-BNV ngày 15/11/2013 của Bộ Tài chính, Bộ Nội vụ, đối tượng áp dụng không có phòng chuyên môn thuộc UBND cấp huyện.

          Đối chiếu với thông tin độc giả đã nêu “tốt nghiệp chuyên ngành kinh tế nông nghiệp, có giấy chứng nhận kế toán trường học 3 tháng” và đơn vị công tác là phòng thuộc UBND cấp huyện, là không phù hợp với yêu cầu về tiêu chuẩn, điều kiện bổ nhiệm kế toán trưởng. Do vậy, độc giả Lý Thị Tuyết Mai chưa đủ điều kiện bổ nhiệm kế toán trưởng theo quy định hiện hành.

          (Theo CV 660/SNV-CCVC)






Danh sách câu hỏi và trả lời:

STTCâu hỏiNgười hỏiNgày trả lờiTrạng thái
1 Công an tỉnh Quảng Ninh trả lời về thủ tục xin Giấy xác nhận tiền án, tiền sự Trần Thị Phương Dung 17/05/2017 Đã trả lời
2 UBND TP Hạ Long trả lời câu hỏi của độc giả Phạm Công Phúc, phường Hà Khẩu, TP Hạ Long Phạm Công Phúc 16/05/2017 Đã trả lời
3 Sở Tài nguyên và Môi trường trả lời câu hỏi của độc giả Đặng Văn Bang, phường Bạch Đằng, TP Hạ Long Đặng Văn Bang 15/05/2017 Đã trả lời
4 Sở Tài nguyên và Môi trường trả lời câu hỏi của độc giả Đỗ Thị Hằng, phường Cao Thắng, TP Hạ Long Đỗ Thị Hằng 12/05/2017 Đã trả lời
5 Sở Nội vụ trả lời câu hỏi của độc giả Nguyễn Thị Kim Dung, TP Cẩm Phả Nguyễn Thị Kim Dung 10/05/2017 Đã trả lời
6 Sở Tài chính trả lời câu hỏi của độc giả Ngô Xuân Thủy, TP Hạ Long Ngô Xuân Thủy 24/04/2017 Đã trả lời
7 Sở Nội vụ trả lời câu hỏi của độc giả Hà Thị Vân, TP Hạ Long Hà Thị Vân 20/04/2017 Đã trả lời
8 Sở Nội vụ trả lời câu hỏi của độc giả Lý Thị Tuyết Mai, phòng Nông nghiệp và PTNT huyện Bình Liêu Lý Thị Tuyết Mai 19/04/2017 Đã trả lời
9 Sở Nội vụ trả lời câu hỏi của độc giả Lê Thị Hằng, phường Cao Xanh, TP Hạ Long Lê Thị Hằng 18/04/2017 Đã trả lời
10 Sở Y tế Quảng Ninh trả lời câu hỏi của độc giả Nguyễn Thị Phương, TP Cẩm Phả Nguyễn Thị Phương 17/04/2017 Đã trả lời
11 Sở Nội vụ trả lời câu hỏi của độc giả Lô Ngọc Lợi, xã Húc Động, huyện Bình Liêu Lô Ngọc Lợi 17/04/2017 Đã trả lời
12 Công an tỉnh Quảng Ninh trả lời câu hỏi của độc giả Nguyễn Diệu Huyền, TP Bắc Ninh Nguyễn Diệu Huyền 13/04/2017 Đã trả lời
13 Bảo hiểm xã hội tỉnh trả lời câu hỏi của độc giả Nguyễn Thị Lan Anh, TP Cẩm Phả Nguyễn Thị Lan Anh 12/04/2017 Đã trả lời
14 Bảo hiểm xã hội tỉnh trả lời câu hỏi của độc giả Phạm Thanh Sơn, huyện Hải Hà Phạm Thanh Sơn 11/04/2017 Đã trả lời
15 UBND TP Cẩm Phả trả lời câu hỏi của độc giả Nguyễn Duy Trinh, phường Cẩm Phú, TP Cẩm Phả Nguyễn Duy Trinh 05/04/2017 Đã trả lời
12345678910...
CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH QUẢNG NINH
© Cơ quan chủ quản: Ủy ban nhân dân Tỉnh Quảng Ninh
Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông
Chịu trách nhiệm chính: Ông Vũ Công Lực, Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh Quảng Ninh
Địa chỉ: Tầng 8, Trụ sở Liên cơ quan số 2, Nguyễn Văn Cừ, Phường Hồng Hà, TP. Hạ Long, tỉnh Quảng Ninh; Điện thoại: (+84 203) 3638468 - Fax: (+84 203) 3638822
Email: banbientap@quangninh.gov.vn