Có được xây dựng nhà trên đất lâm nghiệp không?

27/11/2018 07:52

Ông Đặng Văn C, trú tại xã Đạp Thanh, huyện Ba Chẽ hỏi: Tôi muốn xây nhà để ở trên đất lâm nghiệp được cấp thì có được không?

Trả lời:

Điều 12 Luật Đất đai năm 2013 quy định “sử dụng đất không đúng mục đích” là  một trong những hành vi bị nghiêm cấm.

Bên cạnh đó, Điều 170 Luật Đất đai năm 2013 cũng quy định một trong những nghĩa vụ chung của người sử dụng đất là:

“1. Sử dụng đất đúng mục đích, đúng ranh giới thửa đất, đúng quy định về sử dụng độ sâu trong lòng đất và chiều cao trên không, bảo vệ các công trình công cộng trong lòng đất và tuân theo các quy định khác của pháp luật có liên quan.”

Vì vậy, nếu ông đã được cấp đất với mục đích sử dụng là đất trồng rừng thì ông không được phép xây nhà ở trên mảnh đất được cấp. Trường hợp ông muốn xây nhà ở trên đất trồng rừng thì phải xin phép chuyển mục đích sử dùng đất theo quy định tại Điều 57 Luật Đất đai năm 2013./.

Trung tâm TGPL Sở Tư pháp


Tìm kiếm theo chuyên mục - nội dung - ngày tháng

Tin sở ban ngành
Bản đồ
Tin tiêu điểm
Website liên kết
Câu hỏi khảo sát

Theo bạn nội dung cung cấp trên cổng thông tin điện tử như thế nào?


Thống kê truy cập
Hôm nay: 4063
Đã truy cập: 13249207

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.