Câu hỏi:

Năm 2009, cơ quan Ban Dân tộc ký HĐ 68 với 01 trường hợp làm tạp vụ. Năm 2011, cơ quan ban hành quyết định phân công nhiệm vụ cho hợp đồng này làm thủ quỹ của cơ quan, đề nghị Sở Nội vụ trả lời giúp: 1. Việc phân công hợp đồng 68 làm thủ quỹ là đúng hay sai ? 2. Cơ quan trả phụ cấp theo chế độ thủ quỹ (chi phụ cấp từ 2011 đến nay) như vậy có đúng không. Nếu không đúng thì cơ quan có phải thu hồi phụ cấp thủ quỹ đã chi sai cho hợp đồng này không ?
Ngày hỏi 05/03/2019

Lĩnh vực: Lĩnh vực khác
Công dân: Lê Thị Kim
Ban Dân tộc tỉnh Quảng Ninh

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Nội vụ

Theo quy định tại Điều 1, Nghị định số 68/2000/NĐ-CP ngày 17/11/2000 của Chính phủ quy định về thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp và khoản 1, Điều 3, Nghị định số 161/2018/NĐ-CP ngày 29/11/2018 của Chính phủ về sửa đổi, bổ sung một số quy định về tuyển dụng công chức, viên chức, nâng ngạch công chức, thăng hạng viên chức và thực hiện chế độ hợp đồng lao động một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập, có quy định một số loại công việc thực hiện chế độ hợp đồng theo Nghị định 68/2000/NĐ-CP như sau: Sửa chữa, bảo trì đối với hệ thống cấp điện, cấp, thoát nước ở công sở, xe ô tô và các máy móc, thiết bị khác đang được sử dụng trong cơ quan, đơn vị sự nghiệp; Lái xe; Bảo vệ; Vệ sinh; Trông giữ phương tiện đi lại của cán bộ, công chức và khách đến làm việc với cơ quan, đơn vị sự nghiệp; Công việc thừa hành, phục vụ khác có yêu cầu trình độ đào tạo từ trung cấp trở xuống.

          Theo quy định tại mục I, Thông tư số 05/2005/TT-BNV ngày 05/05/2005 của Bộ Nội vụ về việc hướng dẫn thực hiện chế độ phụ cấp trách nhiệm công việc đối với cán bộ, công chức, viên chức, quy định về phạm vi áp dụng phụ cấp trách nhiệm công việc đối với các đối tượng như sau: cán bộ, công chức (kể cả công chức dự bị), viên chức, những người đang trong thời gian tập sự, thử việc thuộc biên chế trả lương của các cơ quan nhà nước và các đơn vị sự nghiệp của Nhà nước.

          Đề nghị độc giả đối chiếu các quy định trên để thực hiện chế độ chính sách đối với hợp đồng 68 tại đơn vị đảm bảo đúng quy định.



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Câu hỏi khảo sát

Theo bạn nội dung cung cấp trên cổng thông tin điện tử như thế nào?


Thống kê truy cập
Hôm nay: 57717
Đã truy cập: 12249179

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.