Câu hỏi:

Tôi muốn hỏi: Thủ tục đổi họ cho con riêng của vợ sang họ mình thì cần những gì?
Ngày hỏi 25/10/2019

Lĩnh vực: Tư pháp
Công dân: Nguyễn Văn Hiểu
Vàng Danh

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Tư pháp

Việc thay đổi họ của cá nhân được quy định tại Luật Dân sự năm 2015, cụ thể Điều 27 quy định:

 "Điều 27. Quyền thay đổi họ

1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ trong trường hợp sau đây:

a) Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;

b) Thay đổi họ cho con nuôi từ họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ sang họ của cha nuôi hoặc họ của mẹ nuôi theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi;

c) Khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ cho người đó theo họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ;

d) Thay đổi họ cho con theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc của con khi xác định cha, mẹ cho con;

đ) Thay đổi họ của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

e) Thay đổi họ theo họ của vợ, họ của chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại họ trước khi thay đổi;

g) Thay đổi họ của con khi cha, mẹ thay đổi họ;

h) Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

2. Việc thay đổi họ cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

3. Việc thay đổi họ của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ cũ."

          Đối chiếu với quy định trên thì trường hợp giữa con riêng và cha dượng không có quy định về việc thay đổi họ, tuy nhiên nếu con riêng của vợ sống cùng cha dượng, phát sinh quan hệ chăm sóc, nuôi dưỡng thì cha dượng có thể tiến hành thủ tục nhận con riêng của vợ làm con nuôi tại Ủy ban nhân dân cấp xã (nếu không có yếu tố nước ngoài). Khi phát sinh quan hệ cha nuôi và con nuôi, thì căn cứ điểm b khoản 1 Điều 27 Luật Dân sự năm 2015 có thể thay đổi họ cho con từ họ cha đẻ (hoặc mẹ đẻ) sang họ cha nuôi. Thủ tục thay đổi họ cho người chưa đủ 14 tuổi thuộc thẩm quyền của Ủy ban nhân dân cấp xã, trường hợp từ 14 tuổi trở lên thuộc thẩm quyền của Ủy ban nhân dân cấp huyện.

Trên đây là trả lời của Sở Tư pháp về câu hỏi của anh Nguyễn Văn Hiểu!



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ
Tin tiêu điểm
Website liên kết
Câu hỏi khảo sát

Theo bạn nội dung cung cấp trên cổng thông tin điện tử như thế nào?


Thống kê truy cập
Hôm nay: 27465
Đã truy cập: 15854558

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.