Câu hỏi:

Kính gửi Sở lao động! Tôi đang mang bầu tháng thứ 06 và chuẩn bị dự sinh tháng 7/2020, thời gian đóng BHXH bắt buộc của tôi hơn 04 năm (số sổ BHXH là 2214000489) tính đến hết tháng 01/2020 trên hệ thống tra cứu quá trình đóng BHXH . Tuy nhiên do dịch covit 19 nên công ty tôi buộc phải cho người lao động liên quan đến mảng du lịch, dịch vụ tạm hoãn nghỉ việc trong 03 tháng 4-5-6, trong đó có tôi. Hiện tại công ty tôi đề nghị tôi nên làm luôn chế độ thai sản nghỉ từ tháng 04/2020 đến hết tháng 09/2020 vì lý do luật Lao động thì trong thời gian nữ thai sản người sử dụng lao động không được tạm hoãn hoặc chấm dứt hđlđ nữ . Nếu đúng như vậy tôi thấy rất thiệt thòi cho người lao động, đặc biệt là lao đông nữ đang mang thai vì nếu nghỉ chế độ thai sản từ tháng 04/2020 thì tháng 10/2020 tôi phải quay lại làm việc (lúc này con tôi mới sinh được hơn 02 tháng), nếu công ty vẫn phải nghỉ do ảnh hưởng dịch covit thì tôi không có kinh tế đồng thời lúc đó Nhà nước không còn chính sách hỗ trợ người lao động bị mất việc do dịch nữa, như vậy rất khó khăn cho đối tượng thai sản như trường hợp của tôi. Xin hỏi: - Trường hợp của tôi có được hưởng trợ cấp mất việc do dịch bệnh trong các tháng 4+5+6/2020 hay không? - Quá trình đóng BHXH của tôi như vậy có được hưởng trợ cấp thai sản tại thời điểm tháng 07/2020 hay không? - Nếu tôi được hưởng 02 trường hợp trên thì có hướng dẫn gì cho công ty tôi để không vi phạm luật lao động không ạ? Xin chân thành cảm ơn!
Ngày hỏi 12/04/2020

Lĩnh vực: Bảo hiểm
Công dân: Trần Huyền Ngọc
Bình Dương, Đông Triều, Quảng Ninh

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Lao động - Thương binh và Xã hội

1. Theo quy định tại khoản 5 Điều 32 Bộ luật Lao động 2012: người sử dụng lao động và người lao động có thể thỏa thuận để tạm hoãn hợp đồng lao động.

2. Về việc nghỉ hưởng chế độ thai sản:  

- Theo quy định tại Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội: Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng. Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

- Theo quy định tại Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội: Điều kiện hưởng chế độ thai sản: Người lao động sinh con phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

3. Theo quy định tại Nghị quyết số 42/NQ-CP ngày 09/4/2020 của Chính phủ về các biện pháp hỗ trợ người dân gặp khó khăn do đại dịch Covid-19; Quyết định số 15/2020/QĐ-TTg ngày 24/4/2020 của Thủ tướng Chính phủ quy định về việc thực hiện các chính sách hỗ trợ người dân gặp khó khăn do đại dịch Covid-19:

3.1. Đối với trường hợp người lao động tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động hoặc nghỉ việc không hưởng lương, thì người lao động được hỗ trợ khi có đủ các điều kiện sau:

(i) Thời gian tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương trong thời hạn của hợp đồng lao động, từ 01 tháng liên tục trở lên tính từ ngày 01/4/2020 đến hết ngày 30/6/2020 và thời điểm bắt đầu tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương từ ngày 01/4/2020 đến ngày 01/6/2020.

(ii) Đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc tính đến thời điểm ngay trước khi tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động hoặc nghỉ việc không hưởng lương.

(iii) Làm việc tại các doanh nghiệp không có doanh thu hoặc không còn nguồn tài chính để trả lương (sau khi đã sử dụng các quỹ dự phòng tiền lương, nguồn lợi nhuận sau thuế và các nguồn tài chính hợp pháp khác của doanh nghiệp, số dư đến ngày 31/3/2020) do ảnh hưởng bởi đại dịch Covid-19.

3.2. Hồ sơ, trình tự, thủ tục thực hiện: theo quy định tại Điều 2 Quyết định số 15/2020/QĐ-TTg ngày 24/4/2020 của Thủ tướng Chính phủ quy định về việc thực hiện các chính sách hỗ trợ người dân gặp khó khăn do đại dịch Covid-19; Kế hoạch số 76/KH-UBND ngày 29/4/2020 Triển khai thực hiện hỗ trợ người dân gặp khó khăn do đại dịch Covid-19 theo Nghị quyết số 42/NQ-CP ngày 09/4/2020 của Chính phủ và Quyết định số 15/2020/QĐ-TTg ngày 24/4/2020 của Thủ tướng Chính phủ (có đính kèm).

Như vậy, đối chiếu với các quy định trên, nội dung bà hỏi Sở Lao động - TB&XH trả lời như sau:

(1) Trong trường hợp xảy ra dịch bệnh người sử dụng lao động và người lao động có thể thỏa thuận tạm hoãn hợp đồng lao động kể cả trường hợp đối với người lao động nữ trong thời gian mang thai (trừ thời gian người lao động nghỉ hưởng chế độ thai sản).

(2) Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

(3) Trong thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản, người lao động không được hưởng hỗ trợ theo quy định tại Nghị quyết số 42/NQ-CP ngày 09/4/2020 của Chính phủ; lý do: đây là thời gian người lao động đang nghỉ hưởng chế độ thai sản theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội; không phải thời gian nghỉ do ảnh hưởng của dịch bệnh.

Đề nghị bà phối hợp với công ty, đối chiếu các quy định trên để thực hiện.


Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ
Tin tiêu điểm
Website liên kết
Câu hỏi khảo sát

Theo bạn nội dung cung cấp trên cổng thông tin điện tử như thế nào?


Thống kê truy cập
Hôm nay: 21717
Đã truy cập: 17735012

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.