Câu hỏi:

Bác tôi sinh năm 1959, mất năm 2010. Khi mất, bố, mẹ của bác tôi vẫn còn sống, đến năm 2015 và 2019 thì ông, bà mất. Bác tôi có nhà tại phường Bạch Đằng, TP Hạ Long và gia đình đang làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế. Văn phòng công chứng yêu cầu cung cấp Giấy khai sinh của bác tôi để chứng minh quan hệ giữa bác và bố, mẹ bác. Hiện không thấy giấy khai sinh của bác tôi, vậy gia đình muốn làm giấy khai sinh cho bác thì thủ tục như thế nào và đến cơ quan nào, thời gian bao lâu? Tôi có thể làm đơn trình bày và xin xác nhận nội dung tại UBND phường nơi bác tôi mất để thay thế giấy khai sinh được không? Trân trọng cảm ơn!
Ngày hỏi 30/09/2020

Lĩnh vực: Tư pháp
Công dân: Đăng Nguyên
phường Bạch Đằng, TP Hạ Long, Quảng Ninh

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Tư pháp

Trả lời câu hỏi của anh Đăng Nguyên, cư trú tại phường Bạch Đằng, thành phố Hạ Long về việc muốn "làm giấy khai sinh" cho bác sinh năm 1959, nhưng bác đã chết năm 2010 với mục đích làm thủ tục chia di sản thừa kế. Sở Tư pháp trả lời như sau:

Theo thông tin anh Đăng Nguyên trình bày, bác anh sinh năm 1959 thì sổ hộ tịch đăng ký việc sinh năm đó trên địa bàn tỉnh không còn lưu trữ, trường hợp sổ hộ tịch và bản chính Giấy khai sinh không còn lưu giữ thì có thể thực hiện thủ tục đăng ký lại việc sinh, tuy nhiên theo quy định khoản 3 Điều 24 Nghị định số 123/2015/NĐ-CP ngày 15/11/2015 của Chính phủ, quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hộ tịch thì "việc đăng ký lại khai sinh, kết hôn chỉ được thực hiện nếu người yêu cầu đăng ký còn sống vào thời điểm tiếp nhận hồ sơ". Căn cứ theo quy định trên, bác anh đã mất nên không thể thực hiện được thủ tục đăng ký lại việc sinh theo quy định của pháp luật. Tuy nhiên, anh có thể sử dụng các giấy tờ thay thế khi thực hiện các giao dịch dân sự để có thông tin về quan hệ cha mẹ con như: sổ hộ khẩu, lý lịch cá nhân ....



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Câu hỏi khảo sát

Theo bạn nội dung cung cấp trên cổng thông tin điện tử như thế nào?


Thống kê truy cập
Hôm nay: 6093
Đã truy cập: 22815247

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.