Câu hỏi:

Tôi đang là công chức ở xã. Theo quyết định của UBND huyện tháng 5/2020, có cử tôi đi học liên thông lớp Đại học hệ vừa làm vừa học và được hưởng các khoản theo quy định hiện hành. Đi học theo kỳ, mỗi kỳ 3 tháng, khóa học kéo dài 2 năm. Khi tôi nhập học thì đã bị cắt hưởng 1 khoản phụ cấp khu vực, 1 khoản công tác phí. Vậy theo quy định hiện hành tôi có bị cắt hưởng 2 khoản này không? Trân trọng cảm ơn.
Ngày hỏi 16/10/2020

Lĩnh vực: Nội vụ
Công dân: Ly Tien
Binh Liêu, Quảng Ninh

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Nội vụ

Căn cứ điểm c, mục 3, Phần II, Thông tư số 11/2005/TTLT-BNV-BLĐTBXH-BTC-UBDT quy định:"… c) Trường hợp đi công tác, đi học, điều trị, điều dưỡng có thời hạn từ một tháng trở lên thì hưởng phụ cấp khu vực theo mức quy định ở nơi công tác, học tập, điều trị, điều dưỡng kể từ ngày đến nơi mới; nếu nơi mới đến không có phụ cấp khu vực thì thôi hưởng phụ cấp khu vực ở nơi trước khi đi".

Căn cứ điểm khoản 1, Điều 4, Thông tư số 36/2018/TT-BTC ngày 30/3/2018 của Bộ Tài chính quy định về nội dung chi cho đào tạo, bồi dưỡng CBCC, viên chức bao gồm:

"…a) Chi phí dịch vụ đào tạo, chi phí triển khai nhiệm vụ nghiên cứu và các chi phí (bắt buộc) khác (nếu có) liên quan đến khóa đào tạo phải trả cho các cơ sở đào tạo ở trong nước.

b) Hỗ trợ kinh phí mua tài liệu học tập bắt buộc;

c) Hỗ trợ một phần tiền ăn trong thời gian đi học tập trung;

d) Hỗ trợ chi phí đi lại từ cơ quan đến nơi học tập (một lượt đi và về; nghỉ lễ; nghỉ tết); chi thanh toán tiền thuê chỗ nghỉ cho cán bộ, công chức, viên chức trong những ngày đi tập trung học tại cơ sở đào tạo (trong trường hợp cơ sở đào tạo và đơn vị tổ chức đào tạo xác nhận không bố trí được chỗ nghỉ);

đ) Cán bộ, công chức, viên chức là nữ, là người dân tộc thiểu số được cử đi đào tạo được hưởng các chính sách, chế độ theo quy định của pháp luật về bình đẳng giới và công tác dân tộc".

Tuy nhiên, thông tin độc giả cung cấp chưa đầy đủ nên Sở Nội vụ thông tin đến độc giả một số quy định hiện hành để độc giả nắm và áp dụng vào điều kiện cụ thể của mình đảm bảo quyền lợi và các quy định của pháp luật. 



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Thống kê truy cập
Hôm nay: 62272
Đã truy cập: 27564079

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.