Câu hỏi:

Tại sao Giáo dục tỉnh còn thiếu rất nhiều giáo viên Tin học mà lại không cho giáo viên bằng Cao đẳng Tin học được thi viên chức? Theo tôi được biết, lộ trình hoàn thiện lên chuẩn đại học kéo dài đến năm 2026. Nếu thiếu xin hãy tạo điều kiện cho giáo viên Tin được thi và nếu vào viên chức rồi chúng tôi sẽ yên tâm đi học lên Đại học. Vậy nên một lần nữa tha thiết kính mong tỉnh Quảng Ninh tạo điều kiện vì thời gian thi chưa ban hành hãy cho chúng tôi cơ hội được thi viên chức đợt này rồi sau mở lớp đào tạo lên Đại học chúng tôi tất cả sẻ đi học.
Ngày hỏi 11/11/2020

Lĩnh vực: Nội vụ
Công dân: Bùi Thị Thiết
Thôn Cầu Voi - xã Vạn Ninh- TP Móng Cái - tỉnh Quảng Ninh

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Nội vụ

Tại Điểm b Khoản 1 Điều 72 Luật Giáo dục năm 2019 (có hiệu lực từ ngày 01/7/2020):

"Điều 72. Trình độ chuẩn được đào tạo của nhà giáo

1. Trình độ chuẩn được đào tạo của nhà giáo được quy định như sau:

b) Có bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên trở lên đối với giáo viên tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông.

Trường hợp môn học chưa đủ giáo viên có bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên thì phải có bằng cử nhân chuyên ngành phù hợp và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm;"

Đối chiếu với quy định trên, yêu cầu về trình độ chuyên môn đối với vị trí giáo viên tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông tại các cơ sở giáo dục công lập phải đạt chuẩn theo quy định của Luật Giáo dục năm 2019.



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Thống kê truy cập
Hôm nay: 62722
Đã truy cập: 27564529

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.