Câu hỏi:

Mẹ tôi là thương binh, đang được hưởng các chế độ của nhà nước cho người có công. Tại địa phương có thông báo là mẹ tôi có đủ điều kiện hưởng chế độ đó mà đến giờ gia đinh đã xây hết phần thô và đổ mái, gia đinh có gia phường hỏi về khoản tiền trợ cấp mà cán bộ phường sở tại trả lời sang tháng 12 không được tạm ứng. Trước khi xây nhà phường có nói là đổ móng sẽ giải ngân phần tiền đó, rồi xong phần móng lại bảo đổ xong mái, gia đình đổ xong mái thì họ lại nói là phải chát tường lắp cửa họ vào chụp hình mới được giải ngân khoản tiền đó. Vậy xin phép cho tôi hỏi quy trình để được hưởng tiền trợ cấp và Phường sở tại nơi gia đinh tôi ở giải quyết như vậy đã đúng như chính sách của nhà nước ban hành và áp dụng cho người có công chưa? Tôi xin phép chưa nói địa chỉ nơi gia đình tôi ở vì lý do chúng tôi chưa nắm được quy định đó như nào. Xin cảm ơn!
Ngày hỏi 30/11/2020

Lĩnh vực: Lĩnh vực khác
Công dân: Đinh Văn Giang
TP Uông Bí, Quảng Ninh

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Lao động - Thương binh và Xã hội

Sau khi nghiên cứu nội dung câu hỏi, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội trả lời như sau:  

Thực hiện Đề án hỗ trợ người có công với cách mạng về nhà ở trên địa bàn tỉnh Quảng Ninh - giai đoạn 3 theo Quyết định số 1491/QĐ-UBND ngày 08/5/2020 của Uỷ ban nhân dân tỉnh, đến nay việc triển khai Đề án cơ bản đã hoàn thành. Tuy nhiên, việc cấp kinh phí từ ngân sách tỉnh cho một số địa phương (thành phố Hạ Long, thành phố Cẩm Phả, thành phố Uông Bí, thị xã Đông Triều và thị xã Quảng Yên) để triển khai Đề án còn thiếu so với kế hoạch.

Ngày 05/01/2021, Sở Tài chính đã có văn bản số 06/STC-QLNS "V/v cấp kinh phí thực hiện Đề án hỗ trợ người có công với cách mạng về nhà ở trên địa bàn tỉnh Quảng Ninh- giai đoạn 3" gửi Uỷ ban nhân dân các địa phương: thành phố Hạ Long, thành phố Cẩm Phả, thành phố Uông Bí, thị xã Đông Triều và thị xã Quảng Yên. Theo đó, Uỷ ban nhân dân cấp huyện sẽ phân bổ kinh phí cho Uỷ ban nhân dân cấp xã để hỗ trợ cho các gia đình chính sách người có công đã triển khai, hoàn thành việc xây mới, sửa chữa nhà ở.

Đề nghị gia đình liên hệ với UBND phường nơi cư trú và Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội thành phố Uông Bí để được xem xét, hỗ trợ kinh phí xây nhà ở.

Sở Lao động - Thương binh và Xã hội trả lời để ông được biết./.

 



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Thống kê truy cập
Hôm nay: 78936
Đã truy cập: 27959707

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.