Câu hỏi:

Hiện nay tôi đang là giáo viên cấp 2, tôi nghỉ thai sản từ ngày 01 tháng 3 năm 2021 đến hết tháng 8 năm 2021. Thời gian nghỉ thai sản của tôi trùng vào nghỉ hè. Vậy tôi có được nghỉ bù hay không? Và nếu được nghỉ bù thì tôi được nghỉ thêm bao nhiêu thời gian nữa? Tôi xin cảm ơn!
Ngày hỏi 15/01/2021

Lĩnh vực: Bảo hiểm
Công dân: Hồng Hạnh
Đông Triều, Quảng Ninh

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Lao động - Thương binh và Xã hội

Căn cứ nội dung hỏi của bà Hồng Hạnh, Sở Lao động -TB&XH trả lời như sau:

1/Ngày 18/8/2017, Cục Nhà giáo và Cán bộ quản lý giáo dục - Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành công văn số 1125/NGCBQLGD-CSNGCB về việc hướng dẫn giải quyết chế độ thai sản của giáo viên trùng với thời gian nghỉ hè, trong đó có nội dung: Thời gian nghỉ hè của giáo viên bao gồm cả thời gian nghỉ hè hằng năm là 8 tuần đối với giáo viên mầm non (khoản 2 Điều 3 Thông tư 48/2011/TT-BGDĐT) và 02 tháng đối với giáo viên phổ thông (khoản 4 Điều 1 Thông tư 15/2017/TT-BGDĐT). Thời gian này giáo viên được hưởng nguyên lương và các phụ cấp (nếu có)... Do đó trường hợp giáo viên nữ có thời gian nghỉ thai sản trùng với thời gian nghỉ hè thì sẽ được cơ sở giáo dục bố trí thời gian nghỉ hằng năm theo quy định tại Điều 111 và Điều 112 Bộ luật Lao động hoặc thanh toán tiền nghỉ hằng năm (nếu do yêu cầu công tác, cơ sở giáo dục không bố trí được thời gian nghỉ hằng năm) theo quy định tại Điều 114 Bộ luật Lao động...

2/Căn cứ công văn số 1125/NGCBQLGD-CSNGCB của Cục Nhà giáo và Cán bộ quản lý giáo dục, ngày 06/4/2018, Sở Giáo dục và Đào tạo Quảng Ninh đã ban hành công văn số 741/SGDĐT-TCCB về việc hướng dẫn giải quyết chế độ của giáo viên có thời gian học tập, thử việc và nghỉ theo quy định của Luật Lao động trùng với thời gian nghỉ hè, trong đó tại mục III của công văn có hướng dẫn cách tính thời gian nghỉ bù cho thời gian nghỉ thai sản trùng với thời gian nghỉ hè như sau:

"(1) Nếu số ngày trùng nhau từ 12 ngày trở lên: bố trí thời gian nghỉ bù hằng năm cho giáo viên theo quy định tại Điều 111, 112 của Bộ luật Lao động.

 (2) Nếu số ngày trùng nhau từ 11 ngày trở xuống: bố trí thời gian nghỉ bù hằng năm tính theo tỷ lệ số ngày tương ứng với thời gian làm việc.

Nếu không bố trí được thời gian nghỉ bù hằng năm cho giáo viên thì phải thanh toán tiền cho giáo viên theo quy định tại Điều 114 của Bộ luật Lao động. Mức thanh toán theo quy định tại khoản 2 Điều 5 Thông tư 141/2011/TT-BTC ngày 20/11/2011 của Bộ Tài chính"

Như vậy, căn cứ các văn bản trên nếu bà có thời gian nghỉ thai sản trùng với thời gian nghỉ hè sẽ được bố trí nghỉ bù thời gian nghỉ hằng năm theo quy định tại Điều 111,112 Bộ luật Lao động hoặc thanh toán tiền nghỉ hằng năm theo quy định tại Điều 114 của Bộ luật Lao động. Mức thanh toán theo quy định tại khoản 2 Điều 5 Thông tư 141/2011/TT-BTC ngày 20/11/2011 của Bộ Tài chính.



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Câu hỏi khảo sát

Theo bạn nội dung cung cấp trên cổng thông tin điện tử như thế nào?


Thống kê truy cập
Hôm nay: 16210
Đã truy cập: 26899036

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.