Câu hỏi:

Năm 2020 tôi có tham gia BHXH do công ty đóng, đến tháng 1.2021 tôi xin nghỉ việc và dừng đóng BHXH. Vậy cho tôi hỏi sau khi tôi xin được việc tại đơn vị khác có đóng BHXH thì thời gian tôi đã đóng trước thời điểm nghỉ việc trên có được cộng dồn để tính thời gian đã tham gia BHXH không?
Ngày hỏi 19/03/2021

Lĩnh vực: Bảo hiểm
Công dân: Phạm Viết Cảnh
Hạ Long, Quảng Ninh

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Lao động - Thương binh và Xã hội

Theo quy định tại Điều 61 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014: Người lao động khi nghỉ việc mà chưa đủ điều kiện để hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 54 và Điều 55 của Luật này hoặc chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo quy định tại Điều 60 của Luật này thì được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội.

Như vậy, đối chiếu với quy định trên khi ông xin nghỉ việc mà chưa đủ điều kiện để hưởng lương hưu hoặc chưa hưởng BHXH một lần thì thời gian ông đã đóng BHXH trước thời điểm nghỉ việc được bảo lưu và cộng nối vào thời gian tham gia BHXH sau đó để tính là thời gian đã tham gia BHXH.


Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Câu hỏi khảo sát

Theo bạn nội dung cung cấp trên cổng thông tin điện tử như thế nào?


Thống kê truy cập
Hôm nay: 15073
Đã truy cập: 26897899

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.