Câu hỏi:

Tôi có 1 câu hỏi như sau: Xã tôi thực hiện Bí thú kiêm chủ tịch UBND hiện đang hưởng lương ngạch chuyên viên chính hệ số 4,74; trước đây xã đủ biên chế nên không được hưởng phụ cấp kiêm nghiệm, từ tháng 1/2021 có quyết định được hưởng phụ cấp kiêm nghiệm bằng 50% mức lương bậc 1 của ngạch công chức hành chính đang xếp cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo. Vậy tôi hỏi mức lương bậc 1 là hệ số đang hưởng ngạch chuyên viên chính (hệ số 4,4) hay hệ số bao nhiêu, có quy định cụ thể không ạ?
Ngày hỏi 05/04/2021

Lĩnh vực: Nội vụ
Công dân: Bùi Thị Mai
UBND xã Đạp Thanh

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Nội vụ

Căn cứ vào điểm a, điểm b, khoản 2 Điều 11 Thông tư số 03/2019/TT-BNV ngày 06/11/2019 của Bộ Nội vụ hướng dẫn một số quy định về cán bộ, công chức cấp xã và người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã, ở thôn, tổ dân phố quy định:

"2. Mức phụ cấp kiêm nhiệm đối với cán bộ cấp xã đủ điều kiện hưởng phụ cấp kiêm nhiệm quy định tại khoản 1 Điều 10 Nghị định số 92/2009/NĐ-CP đã được sửa đổi bổ sung tại khoản 3 Điều 2 Nghị định số 34/2019/NĐ-CP như sau:

a) Cán bộ cấp xã đang xếp lương theo bảng lương chức vụ mà kiêm nhiệm chức vụ cán bộ cấp xã thì được hưởng phụ cấp kiêm nhiệm bằng 50% mức lương bậc 1 của chức vụ kiêm nhiệm;

b) Cán bộ cấp xã đang xếp lương như công chức hành chính và hưởng phụ cấp chức vụ lãnh đạo mà kiêm nhiệm chức vụ cán bộ cấp xã thì được hưởng phụ cấp kiêm nhiệm bằng 50% mức lương bậc 1 của ngạch công chức hành chính đang xếp cộng với phụ cấp chức vụ lãnh đạo của chức vụ kiêm nhiệm;"

Như vậy, nếu trường hợp độc giả là cán bộ cấp xã (Bí thư Đảng ủy xã) đang được xếp lương theo ngạch công chức hành chính (ngạch chuyên viên chính) mà kiêm nhiệm chức vụ cán bộ cấp xã (Chủ tịch UBND xã) thì được hưởng phục cấp kiêm nhiệm bằng 50% mức lương bậc 1 của ngạch công chức hành chính đang xếp (ngạch chuyên viên chính) của cán bộ cấp xã được bố trí kiêm nhiệm.



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Thống kê truy cập
Hôm nay: 57649
Đã truy cập: 32136152

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.