Câu hỏi:

muốn cấp lại giấy khai sinh thì làm ntn ạ
Ngày hỏi 02/06/2022

Lĩnh vực: Tư pháp
Công dân: huyền trang
tổ 4 khu 1b hồng hải hạ long quảng ninh

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Tư pháp

Kính gửi: bà Huyền Trang

(Điện thoại: 0339010110; Địa chỉ: Tổ 4, khu 1b, phường Hồng Hải, thành phố Hạ Long, tỉnh Quảng Ninh)

 

Sở Tư pháp nhận được câu hỏi của bà Huyền Trang trên Cổng thông tin điện tử; câu hỏi có nội dung: "Tôi muốn được cấp lại Giấy khai sinh thì làm như thế nào?". Sở Tư pháp trả lời như sau:

1. Hiện nay, pháp luật về hộ tịch của nước ta chưa có quy định về việc cấp lại bản chính Giấy khai sinh, mà chỉ có quy định về việc cấp bản sao trích lục hộ tịch hoặc đăng ký lại việc khai sinh.

2. Thủ tục cấp bản sao trích lục hộ tịch (bản sao trích lục khai sinh) được thực hiện theo quy định tại Điều 63 và Điều 64 Luật Hộ tịch; thủ tục đăng ký lại việc khai sinh thực hiện theo quy định tại các Điều 24, Điều 25 và  Điều 26 Nghị định số 123/2015/NĐ-CP.

3. Trường hợp bà Huyền Trang có nhu cầu làm một trong các thủ tục trên, thì bà cần đến UBND cấp xã nơi đã đăng ký khai sinh trước đây, hoặc UBND cấp xã nơi thường trú để được hướng dẫn cụ thể việc thực hiện các thủ tục trên.


Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Thống kê truy cập
Hôm nay: 6426
Đã truy cập: 40756170

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.