Câu hỏi:

Em quê ở Uông Bí, Quảng Ninh và đang là sinh viên học tập tại Hà Nội. Em có đăng kí bảo hiểm y tế theo trên trường. Đến khi em về bệnh viện Thụy Điển để khám bệnh và sử dụng BHYT để thanh toán thì bác sĩ bảo rằng BHYT của em chỉ có thể dùng được ở nơi em mua. Tức là muốn dùng BHYT tại bệnh viện Thụy Điển thì em phải mua tại bệnh viện đó. Sau đó em có tìm hiểu về quyền lợi thẻ của mình nhưng vẫn chưa có câu trả lời. Vậy anh chị cho em hỏi liệu BHYT của em có thật sự không dùng được ở bệnh viện Thụy Điển không ạ? Và nếu như dùng được, trong trường hợp bác sĩ từ chối quyền lợi của em, em nên giải quyết như thế nào ạ?
Ngày hỏi 10/11/2023

Lĩnh vực: Bảo hiểm
Công dân: Đinh Hàm Nhật Anh
Uông Bí - Quảng Ninh

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Đài phát thanh truyền hình Tỉnh

Bảo hiểm xã hội tỉnh xin trả lời như sau:

Bảo hiểm y tế là hình thức bảo hiểm bắt buộc được áp dụng đối với các đối tượng theo quy định của Luật Bảo hiểm y tế để chăm sóc sức khỏe, không vì mục đích lợi nhuận do Nhà nước tổ chức thực hiện, trong đó người tham gia bảo hiểm sẽ được cơ quan bảo hiểm hỗ trợ một phần hoặc toàn bộ chi phí khám, chữa bệnh khi đi khám, chữa bệnh tại cơ sở y tế. Mức hưởng bảo hiểm y tế phụ thuộc vào đối tượng và hình thức đi khám bệnh, chữa bệnh đúng tuyến hay trái tuyến của người tham gia bảo hiểm.

Điều 6 Thông tư 30/TT-BYT quy định các trường hợp khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế đúng tuyến như sau:

1. Người tham gia bảo hiểm y tế đến khám bệnh, chữa bệnh đúng cơ sở khám bệnh, chữa bệnh ban đầu ghi trên thẻ bảo hiểm y tế.

2. Người tham gia bảo hiểm y tế đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện được quyền khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện khác trong cùng địa bàn tỉnh. Trường hợp trẻ em chưa có thẻ bảo hiểm y tế do chưa làm thủ tục khai sinh được sử dụng giấy chứng sinh đi khám bệnh, chữa bệnh tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại khoản này.

3. Người tham gia bảo hiểm y tế trong tình trạng cấp cứu được cấp cứu tại bất kỳ cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nào trên phạm vi toàn quốc.

4. Người tham gia bảo hiểm y tế được chuyển tuyến khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế theo quy định tại: Điều 10 và Điều 11 Thông tư số 40/2015/TT-BYT; khoản 3 Điều 14 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP; khoản 2 Điều 6 Thông tư số 04/2016/TT-BYT.

5. Người tham gia bảo hiểm y tế có giấy tờ chứng minh đang ở tại địa phương khác trong thời gian đi công tác, làm việc lưu động, học tập trung theo các hình thức đào tạo, chương trình đào tạo, tạm trú và khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh cùng tuyến hoặc tương đương với cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu ghi trên thẻ bảo hiểm y tế theo quy định tại khoản 7 Điều 15 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP. Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có trách nhiệm lưu bản chụp giấy tờ quy định tại điểm này trong hồ sơ bệnh án điều trị của người bệnh đó.

6. Người có giấy hẹn khám lại trong trường hợp đã được chuyển tuyến theo quy định tại khoản 5 Điều 15 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP.

7. Người đã hiến bộ phận cơ thể của mình phải điều trị ngay sau khi hiến bộ phận cơ thể.

8. Trẻ sơ sinh phải điều trị ngay sau khi sinh ra.

Nếu không thuộc các trường hợp quy định tại Điều 6 Thông tư 30/2020/TT-BYT được liệt kê ở trên thì người bệnh sẽ được xác định là khám, chữa bệnh trái tuyến

Khoản 3 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung 2014 quy định:Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau:

a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;

c)Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016".

Như vậy, nếu bạn không thuộc các trường hợp được xác định trongĐiều 6 Thông tư 30/2020/TT-BYT nêu trên thì khi bạn tự đi khám, chữa bệnh ở Bệnh viện Việt Nam Thụy Điển – Uông Bí sẽ được xác định là trái tuyến. Bệnh viện Việt Nam Thụy Điển Uông Bí là Bệnh viện hạng I tuyến tỉnh, nếu điều trị nội trú thì bạn sẽ được quỹ BHYT thánh toán 100% chi phí điều trị nội trú, trường hợp bạn chỉ đến khám xong đi về hoặc điều trị ngoại trú thì sẽ không được hưởng BHYT.

Trường hợp bạn có thẻ BHYT và đáp ứng 1 trong các trường hợp quy định tại Điều 6 Thông tư 30/2020/TT-BYT hoặc khi bạn nằm điều trị nội trú tại Bệnh viện Việt Nam Thụy Điển – Uông Bí mà Bác sĩ từ chối quyền lợi của bạn thì bạn có thể gọi vào số điện thoại đường dây nóng của cơ sở khám chữa bệnh để được giải quyết./.



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Thống kê truy cập
Hôm nay: 7257
Đã truy cập: 63468448

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.