Câu hỏi:

Cho tôi hỏi, sau khi ly hôn, thời gian khoảng bao lậu thì tôi được đăng ký lại việc kết hôn?
Ngày hỏi 28/11/2023

Lĩnh vực: Tư pháp
Công dân: Nguyễn Thị Hải
Phương Nam, Uông Bí, Quảng Ninh

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Tư pháp

Kính gửi: bà Nguyễn Thị Hải

(Điện thoại: 03339566945; Địa chỉ: phường Phương Nam, thành phố Uông Bí)

 

Sở Tư pháp nhận được câu hỏi của bà Nguyễn Thị Hải trên Cổng thông tin điện tử; câu hỏi có nội dung: "Cho tôi hỏi, sau khi ly hôn, thời gian khoảng bao lâu thì tôi được đăng ký lại việc kết hôn?". Sở Tư pháp trả lời như sau:

1. Tại khoản 1 Điều 18 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về việc cấm các hành vi sau:

a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

3. Căn cứ các quy định nêu trên, nếu bà Nguyễn Thị Hải đã ly hôn và đảm bảo các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều 18 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014, thì có quyền kết hôn lại.



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Thống kê truy cập
Hôm nay: 35274
Đã truy cập: 61787263

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.