Câu hỏi:

Em trai tôi có hộ khẩu thường trú tại Thị trấn Cô Tô. Tuy nhiên hiện tại em trai tôi đang đi làm ăn xa và cháu tôi (con của em trai tôi) mới sinh muốn thực hiện thủ tục đăng ký khai sinh tại địa phương vậy thực hiện thủ tục khai sinh như thế nào khi không thể lên UBND thực hiện thủ tục được? Tôi xin cảm ơn.
Ngày hỏi 13/12/2023

Lĩnh vực: Tư pháp
Công dân: Nguyễn Thị Vân
Khu 3, Thị trấn Cô Tô

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Tư pháp

Kính gửi: bà Nguyễn Thị Vân

(Điện thoại: 0983936686; Địa chỉ: khu 3, thị trấn Cô Tô, huyện Cô Tô)

 

Sở Tư pháp nhận được câu hỏi của bà Nguyễn Thị Vân trên Cổng thông tin điện tử; câu hỏi có nội dung: "Em trai tôi có hộ khẩu thường trú tại thị trấn Cô Tô. Hiện nay, em trai tôi đang đi làm ăn xa và cháu tôi (con của em trai tôi) mới sinh muốn thực hiện thủ tục đăng ký khai sinh tại địa phương vậy thực hiện thủ tục khai sinh như thế nào khi không thể lên UBND thực hiện thủ tục được?". Sở Tư pháp trả lời như sau:

1. Về thẩm quyền, thủ tục và trách nhiệm đăng ký khai sinh:

a) Về thẩm quyền đăng ký khai sinh, căn cứ quy định tại Điều 13 Luật Hộ tịch năm 2014, UBND cấp xã nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ có thẩm quyền đăng ký khai sinh cho trẻ em.

b) Về thủ tục đăng ký khai sinh, tại khoản 1 và khoản 2 Điều 16 Luật Hộ tịch năm 2014 quy định:

- Người đi đăng ký khai sinh nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy chứng sinh cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Trường hợp không có giấy chứng sinh thì nộp văn bản của người làm chứng xác nhận về việc sinh; nếu không có người làm chứng thì phải có giấy cam đoan về việc sinh; trường hợp khai sinh cho trẻ em bị bỏ rơi phải có biên bản xác nhận việc trẻ bị bỏ rơi do cơ quan có thẩm quyền lập; trường hợp khai sinh cho trẻ em sinh ra do mang thai hộ phải có văn bản chứng minh việc mang thai hộ theo quy định pháp luật.

- Ngay sau khi nhận đủ giấy tờ theo quy định trên, nếu thấy thông tin khai sinh đầy đủ và phù hợp, công chức tư pháp - hộ tịch ghi nội dung khai sinh vào Sổ hộ tịch; cập nhật vào Cơ sở dữ liệu hộ tịch điện tử, Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư để lấy Số định danh cá nhân. Công chức tư pháp - hộ tịch và người đi đăng ký khai sinh cùng ký tên vào Sổ hộ tịch. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp Giấy khai sinh cho người được đăng ký khai sinh.

c) Về trách nhiệm đăng ký khai sinh, tại Điều 15 Luật Hộ tịch năm 2014 quy định:

- Trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày sinh con, cha hoặc mẹ có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con; trường hợp cha, mẹ không thể đăng ký khai sinh cho con thì ông hoặc bà hoặc người thân thích khác hoặc cá nhân, tổ chức đang nuôi dưỡng trẻ em có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em.

- Công chức tư pháp - hộ tịch thường xuyên kiểm tra, đôn đốc việc đăng ký khai sinh cho trẻ em trên địa bàn trong thời hạn quy định; trường hợp cần thiết thì thực hiện đăng ký khai sinh lưu động.

2. Căn cứ các quy định nêu trên, UBND thị trấn Cô Tô là cơ quan có thẩm quyền đăng ký khai cho trẻ em theo nội dung câu hỏi của bà Nguyễn Thị Vân. Trường hợp cha, mẹ không thể đăng ký khai sinh cho con thì ông hoặc bà hoặc người thân thích khác hoặc cá nhân, tổ chức đang nuôi dưỡng trẻ em có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em.



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Thống kê truy cập
Hôm nay: 33300
Đã truy cập: 61785289

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.