Câu hỏi:

Việc chi tiêu kinh phí hàng năm của khu dân cư, trưởng khu có phải báo cáo trước chi bộ khu không?
Ngày hỏi 03/09/2018

Lĩnh vực: Lĩnh vực khác
Công dân: Trần Hà
Bắc Sơn, Uông Bí, Quảng Ninh

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Nội vụ

Theo điểm 3, Mục V, công văn số 1616/UBND-TH5 ngày 20/3/2018 của UBND tỉnh Quảng Ninh về việc triển khai thực hiện Nghị quyết số 55/2016/NQ-HĐND ngày 07/12/2016 của Hội đồng nhân dân tỉnh khóa XIII hướng dẫn: Trưởng thôn, bản, khu phố (hoặc phân công cho 1 người khác đang hoạt động không chuyên trách ở thôn, bản, khu phố) có trách nhiệm mở sổ sách theo dõi kinh phí được cấp và kinh phí đã sử dụng (thu, chi) và lưu trữ chứng từ, tài liệu để làm cơ sở lập Báo cáo quyết toán kinh phí hoạt động theo mức khoán hàng năm với Bộ phận Tài chính - Kế toán  xã, phường, thị trấn, đồng thời để thực hiện chế độ công khai theo quy định của pháp luật.

Như vậy, Trưởng thôn, bản, khu phố phải thực hiện công khai việc sử dụng kinh phí hỗ trợ từ ngân sách địa phương và kinh phí đã sử dụng (thu, chi), các khoản đóng góp của tổ chức và cá nhân (nếu có). Việc công khai được thực hiện thông qua hình thức: niêm yết tại nhà văn hóa thôn, bản, khu phố và công bố trong hội nghị của khu dân cư./.



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ
Tin tiêu điểm
Website liên kết
Câu hỏi khảo sát

Theo bạn nội dung cung cấp trên cổng thông tin điện tử như thế nào?


Thống kê truy cập
Hôm nay: 13420
Đã truy cập: 9790398

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.