Câu hỏi:

Trong quá trình công tác tôi có một thắc mắc muốn được hỏi ý kiến của quý Sở, để việc thực hiện được đúng theo pháp luật hiện hành. Nội dung câu hỏi của tôi như sau: Công ty tôi ký một hợp đồng làm thầu phụ với một công ty khác thực hiện gói Tư vấn và Kiểm định chất lượng công trình của một dự án gồm 05 công trình (Cả 05 công trình trong Dự án trên độc lập với nhau, quy mô công trình khác nhau, vị trí địa lý khác nhau). Trong đó bên tôi thực hiện Tư vấn kiểm định chất lượng 02 công trình còn bên Công ty kia thực hiện Tư vấn kiểm định 03 công trình còn lại. Vậy cho tôi xin hỏi ý kiến của quý Sở là bên công ty tôi có được ký tiếp một hợp đồng thầu phụ nữa với một nhà thầu Tư vấn giám sát, để thực hiện gói thầu Tư vấn giám sát 03 công trình mà bên tôi không tham gia thực hiện gói thầu Tư vấn kiểm định chất lượng nữa không? Nếu ký tiếp hợp đồng thầu phụ thực hiện gói Tư vấn giám sát của 03 công trình nêu trên thì bên tôi có làm trái pháp luật hay không? Kính mong quý Sở sớm cho ý kiến để bên công ty tôi làm cho đúng theo pháp luật hiện hành. Công ty chúng tôi xin chân thành cảm ơn!
Ngày hỏi 14/03/2019

Lĩnh vực: Xây dựng
Công dân: Nguyễn Phương Đông
Tổ 9, Khu 7, Phường Bãi Cháy, thành phố Hạ Long

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Xây dựng

Trả lời:

          Sau khi nghiên cứu, căn cứ các quy định hiện hành, Sở Xây dựng phúc đáp như sau:

          Trong nội dung câu hỏi của ông Nguyễn Việt Phương Đông không nêu rõ nguồn vốn thực hiện dự án (ngân sách nhà nước, nhà nước ngoài ngân sách hay vốn khác), do đó Sở Xây dựng đề nghị ông Nguyễn Việt Phương Đông căn cứ các quy định sau để nghiên cứu thực hiện:

          - Điều kiện để cá nhân hành nghề độc lập theo quy định tại Điều 158 Luật Xây dựng:

          "Cá nhân hành nghề độc lập thiết kế quy hoạch xây dựng, khảo sát xây dựng, thiết kế xây dựng công trình, giám sát khảo sát xây dựng, giám sát thi công xây dựng công trình, định giá xây dựng phải đáp ứng các điều kiện sau:

          1. Có đăng ký hoạt động các lĩnh vực phù hợp với nội dung hành nghề;

          2. Có chứng chỉ hành nghề và năng lực phù hợp với công việc thực hiện.".

          - Tư cách hợp lệ của nhà thầu là cá nhân khi đáp ứng đủ các điều kiện theo quy định tại Khoản 2, Điều 5 Luật Đấu thầu:

          "a. Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ theo quy định pháp luật của nước mà cá nhân đó là công dân;

          b. Có chứng chỉ chuyên môn phù hợp theo quy định của pháp luật;

          c. Đăng ký hoạt động hợp pháp theo quy định của pháp luật;

          d. Không đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự;

          đ. Không đang trong thời gian bị cấm tham dự thầu.".

          - Vi phạm về kiểm định chất lượng công trình xây dựng do mình giám sát đối với công trình sử dụng vốn nhà nước quy định tại Khoản 1 Điều 38 Nghị định số 139/2017/NĐ-CP ngày 27/11/2017 của Chính phủ:

          "1. Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm quy định về kiểm định sau đây:

          a. Thực hiện kiểm định chất lượng không đúng trình tự, thủ tục quy định;

          b. Báo cáo kết quả kiểm định không chính xác;

          c. Tham gia kiểm định chất lượng công trình xây dựng do mình giám sát đối với công trình sử dụng vốn nhà nước.".

          - Để đủ điều kiện hành nghề độc lập tư vấn giám sát thi công, cá nhân phải đăng ký hoạt động các lĩnh vực theo các quy định pháp luật về Doanh nghiệp và có chứng chỉ hành nghề, năng lực phù hợp theo các quy định pháp luật về Xây dựng; mặt khác phải đáp ứng yêu cầu của việc giám sát thi công xây dựng đảm bảo các quy định tại Khoản 2 Điều 120 Luật Xây dựng:

          "a. Thực hiện trong suốt quá trình thi công từ khi khởi công xây dựng, trong thời gian thực hiện cho đến khi hoàn thành và nghiệm thu công việc, công trình xây dựng;".

          Trân trọng./.


Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Câu hỏi khảo sát

Theo bạn nội dung cung cấp trên cổng thông tin điện tử như thế nào?


Thống kê truy cập
Hôm nay: 29006
Đã truy cập: 13174480

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.