Câu hỏi:

Xin hỏi quý cơ quan một việc như sau: Năm 2007 tôi trúng tuyến công chức Văn phòng thống kê cấp xã và hưởng mã ngạch B01.004, Năm 2005 tôi học đại học KTQD khoa kế toán đến năm 2009 tôi tốt nghiệp . Như vậy tôi có được dự thi chuyển ngạch từ mã ngạch B01.004 sang ngạch A01.003 không? Tôi xin cảm ơn!
Ngày hỏi 03/05/2019

Lĩnh vực: Nội vụ
Công dân: Vũ Nhin
Phường Hà Khẩu, TP Hạ Long

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Nội vụ

Căn cứ điểm khoản 4, Điều 3, Thông tư liên tịch số 03/2010/TTLT-BNV-BTC-BLĐTB&XH ngày 27/5/2010 của Bộ Nội vụ, Bộ Tài chính, Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội quy định: "Công chức cấp xã đã được xếp lương theo một trong các ngạch công chức hành chính quy định tại Khoản 1 Điều này, nếu sau đó có thay đổi về trình độ đào tạo chuyên môn, nghiệp vụ do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền quyết định cử đi đào tạo thì kể từ ngày được cấp bằng tốt nghiệp được xếp lương theo trình độ đào tạo chuyên môn, nghiệp vụ mới." Theo đó, công chức cấp xã đã được xếp lương theo một trong các ngạch công chức hành chính nếu sau đó có thay đổi về trình độ đào tạo chuyên môn, nghiệp vụ do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền quyết định cử đi đào tạo thì kể từ ngày được cấp bằng tốt nghiệp mới được xếp lương theo trình độ đào tạo chuyên môn, nghiệp vụ mới.

Tuy nhiên, theo quy định tại khoản 2, Điều 2, Nghị định số 34/2019/NĐ-CP ngày 25/4/2019 của Chính phủ về việc sửa đổi, bổ sung một số quy định về cán bộ, công chức cấp xã và những người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã và tổ dân phố (Có hiệu lực kể từ ngày 25/6/2019) quy định: "Cán bộ, công chức cấp xã đã được xếp lương theo chức vụ hoặc xếp lương theo một trong các ngạch công chức hành chính quy định tại điểm a, b khoản 1, khoản 2 Điều 5 Nghị định này, nếu sau đó có thay đổi về trình độ đào tạo phù hợp với chức danh đảm nhiệm do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền về quản lý hoặc sử dụng cán bộ, công chức đồng ý cho đi đào tạo thì kể từ ngày được cấp bằng tốt nghiệp được xếp lương theo trình độ đào tạo. Đối với cán bộ, công chức cấp xã đã đi học mà không được cấp có thẩm quyền quyết định cử đi học, có bằng cấp đào tạo phù hợp với chức danh đảm nhiệm thì được xếp lương theo trình độ đào tạo mới kể từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành".

Như vậy, kể từ ngày Nghị định số 34/2019/NĐ-CP ngày 25/4/2019 của Chính phủ có hiệu lực thi hành, cán bộ, công chức cấp xã đã được xếp lương theo chức vụ hoặc xếp lương theo một trong các ngạch công chức hành chính sau đó thay đổi về trình độ đào tạo chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp với chức danh đảm nhiệm thì được xếp lương theo trình độ đào tạo mới.



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ
Tin tiêu điểm
Website liên kết
Câu hỏi khảo sát

Theo bạn nội dung cung cấp trên cổng thông tin điện tử như thế nào?


Thống kê truy cập
Hôm nay: 16117
Đã truy cập: 15812948

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.