Câu hỏi:

Công ty tôi có 1 trường hợp đi khám bệnh (khám theo yêu cầu) tại Bệnh viện. Bệnh viện cho giấy nghỉ hưởng bảo hiểm xã hội. Tuy nhiên, do khám yêu cầu nên trong giấy nghỉ hưởng BHXH do Bệnh viện cấp không có thông tin về số thẻ BHYT của người bệnh mà chỉ ghi tên Công ty. Khi làm thủ tục thanh toán chế độ ốm đau không được BHXH chấp nhận vì không tra soát trực tuyến được do người bệnh không sử dụng thẻ BHYT khám bệnh. Xin hỏi cơ quan chức năng: Về quy định thì trường hợp này có được thanh toán chế độ ốm đau không? Xin trân trọng cảm ơn!
Ngày hỏi 23/07/2019

Lĩnh vực: Bảo hiểm
Công dân: Nguyễn Hùng
Đông Triều, Quảng Ninh

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Y tế


Trả lời:


Sở Y tế trả lời vấn đề này như sau:

1. Căn cứ Khoản 4 Điều 100 Luật BHXH giao Bộ trưởng Bộ Y tế quy định mẫu, trình tự, thẩm quyền cấp giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội, giấy ra viện, . Theo đó Giấy ra viện, Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH theo mẫu Phụ lục 3, Phụ lục 7 ban hành kèm theo Thông tư số 56/2017/TT-BYT ngày 29/12/2017 của Bộ Y tế quy định phải có thông tin bắt buộc về mã số BHXH/thẻ BHYT. Vì người bệnh khám bệnh theo yêu cầu (không dùng thẻ BHYT) do đó bệnh viện không có thông tin về số thẻ BHYT và dữ liệu khám chữa bệnh của người bệnh cũng không gửi lên Cổng Giám định BHYT. Đề nghị người bệnh quay trở lại cơ sở khám chữa bệnh cung cấp thông tin thẻ BHYT để làm thủ tục cấp lại giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội.

2. Trường hợp này có được thanh toán chế độ ốm đau không? Đề nghị bạn liên hệ cơ quan BHXH để được tư vấn.



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Câu hỏi khảo sát

Theo bạn nội dung cung cấp trên cổng thông tin điện tử như thế nào?


Thống kê truy cập
Hôm nay: 8475
Đã truy cập: 17757728

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.