Câu hỏi:

Tôi vừa chấm dứt lao động với khách sạn Galaxy tại đường Tiên Ông, phường Bãi Cháy, thành phố Hạ Long vào ngày 4/8/2019. Tuy nhiên, khi khách sạn thanh toán cho tôi nốt tháng lương, đã trừ của tôi 757,156 đồng vào tiền đồng phục. Trong khi theo luật lao động, khi người lao động tham gia lao động thì người sử dụng lao động phải có nghĩa vụ cấp phát đồ bảo hộ lao động cũng như đồng phục cho người lao động. Vậy tôi muốn hỏi, khách sạn Galaxy làm như thế là đúng hay sai? Và theo các cán bộ của Sở lLo động, tôi phải làm gì để lấy lại tiền cho mình? Mong sớm có được lời hồi đáp từ Sở. Tôi xin chân thành cám ơn !
Ngày hỏi 15/08/2019

Lĩnh vực: Lĩnh vực khác
Công dân: Hoàng Thị Mai Anh
Số nhà 539, tổ 10, khu 1, phường Hà Khẩu, thành phố Hạ Long, tỉnh Quảng Ninh

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Lao động - Thương binh và Xã hội

Về nội dung trên, Sở Lao động - TB&XH trao đổi như sau:

1. Theo quy định tại điều 23 Luật An toàn vệ sinh lao động, Thông tư số 04/2014/TT-BLĐTBXH ngày 12/2/2014 của Bộ Lao động - TB&XH quy định: người lao động làm công việc có yếu tố nguy hiểm, yếu tố có hại được người sử dụng lao động trang cấp đầy đủ phương tiện bảo vệ cá nhân và phải sử dụng trong quá trình làm việc.

 Như vậy, người lao động phải làm công việc có yếu tố nguy hiểm, yếu tố có hại thì được người sử dụng lao động trang bị bảo hộ lao động, phương tiện bảo vệ cá nhân.

2. Pháp luật lao động không quy định người sử dụng lao động bắt buộc phải trang bị đồng phục cho người lao động. Việc quản lý, cấp phát, sử dụng đồng phục (nếu có) do người sử dụng lao động quy định. Do vậy việc Khách sạn trừ tiền đồng phục khi chấm dứt hợp đồng lao động với bà là đúng hay sai thì phải dựa trên các văn bản quy định cụ thể của Khách sạn để xem xét, đánh giá.


Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ
Tin tiêu điểm
Website liên kết
Câu hỏi khảo sát

Theo bạn nội dung cung cấp trên cổng thông tin điện tử như thế nào?


Thống kê truy cập
Hôm nay: 50738
Đã truy cập: 14812426

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.