Câu hỏi:

Tôi muốn hỏi, công chức làm việc tại bộ phận tiếp nhận và trả kết quả hiện đại cấp xã ngoài tiền hỗ trợ theo Nghị quyết của HĐND tỉnh Quảng Ninh thì CBCC làm việc sáng thứ 7 có được hưởng phụ cấp hoặc chế độ bồi dưỡng không?
Ngày hỏi 17/08/2019

Lĩnh vực: Nội vụ
Công dân: Trần Thị Thu Hường
Cẩm Phả, Quảng Ninh

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Nội vụ

- Căn cứ Quyết định số 188/1999/QĐ-TTg ngày 17/9/1999 của Thủ tướng Chính phủ: "Cản bộ, công chức và người lao động trong các cơ quan, đơn vị hành chính, sự nghiệp, tổ chức chính trị, tổ chức chỉnh trị xã hội thực hiện chế độ tuần làm việc 40 giờ trong 5 ngày, nghỉ ngày thứ bảy và chủ nhât hàng tuần".

- Căn cứ Quyết định số 14/2010/QĐ-TTg ngày 12/2/2010 của Thủ tướng Chính phủ; ngày 19/5/2010, Ủy ban nhân dân tỉnh Quảng Ninh ban hành Quyết định số 1460/QĐ-UBND về việc quy định danh mục lĩnh vực, thủ tục hành chính tiếp nhận giải quyết vào ngày thứ bảy hàng tuần tại các cơ quan hành chính nhà nước tỉnh Quảng Ninh. Theo đó cán bộ, công chức được bố trí để tiếp nhận, giải quyết thủ tục hành chính vào ngày thứ bảy được bố trí nghỉ bù vào các ngày khác, bảo đảm làm việc 40 giờ trong tuần theo quy định. Trường hợp cơ quan không bố trí nghỉ bù thì thưc hiên chế đô làm thêm giờ theo chính sách hiên hành.

- Căn cứ quy định tại điểm b, khoản 1, điều 97, Bộ luật Lao động năm 2012, trường hợp người lao động làm việc vào ngày nghỉ hàng tuần (thứ 7 và chủ nhật đối với cán bộ, công chức, viên chức của cơ quan nhà nước), được hưởng tiền lương làm thêm giờ ít nhất bằng 200%.

- Căn cứ Nghị quyết số 18/2016/NQ-HĐND ngày 27/7/2016 của Hội đồng nhân dân tỉnh Quảng Ninh quy định: "Hỗ trợ cho cán bộ, công chức, viên chức làm việc tại bộ phận tiếp nhận và trả kết quả (một cửa, một cửa liên thông) ở các cơ quan, đơn vị, địa phương các cấp 400.000 đồng/người/tháng.

Đối chiếu với các quy định trên; trường hợp cán bộ, công chức làm việc tại Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả cấp xã, ngoài việc được hưởng chính sách hỗ trợ theo Nghị quyết số 18/2016/NQ-HĐND ngày 27/7/2016 của Hội đồng nhân dân tỉnh Quảng Ninh (400.000 đồng/tháng), nếu làm thêm sáng thứ bảy để thực hiện tiếp nhận và giải quyết thủ tục hành chính sẽ được bố trí nghỉ bù vào ngày khác và nếu UBND cấp xã không bố trí được thời gian nghỉ bù cho cán bộ, công chức đó thì sẽ phải chi trả tiền làm thêm giờ (ít nhất bằng 200% lương) theo quy định của Bộ luật Lao động.



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Câu hỏi khảo sát

Theo bạn nội dung cung cấp trên cổng thông tin điện tử như thế nào?


Thống kê truy cập
Hôm nay: 8535
Đã truy cập: 15896033

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.