Câu hỏi:

Tôi làm công nhân khai thác mỏ hầm lò được 14 năm nhưng nay tôi chuyển làm công việc khác. Tôi muốn hỏi khi tôi chuyển sang làm công việc khác mà muốn tự nguyện đóng bảo hiểm theo chế độ đóng bảo hiểm của công nhân khai thác mỏ hầm lò thêm 1 năm nữa cho đủ 15 năm làm công việc khai thác mỏ hầm lò hay không? Và thủ tục tự đóng bảo hiểm như thế nào?
Ngày hỏi 30/11/2019

Lĩnh vực: Bảo hiểm
Công dân: Phạm Văn Phương
Quế Lạt, Hoàng Quế, Đông Triều, Quảng Ninh

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Lao động - Thương binh và Xã hội

Căn cứ nội dung ông Phạm Văn Phương hỏi và quy định của pháp luật lao động, BHXH hiện hành; Phòng Lao động - VL - Tiền lương - BHXH trả lời như sau:

1. Theo khoản 4 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định: "Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên và không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc".

Theo khoản 1 Điều 87 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014: "mức đóng của người lao động tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện: hằng tháng đóng bằng 22% mức thu nhập tháng do người lao động lựa chọn để đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất; mức thu nhập tháng làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội thấp nhất bằng mức chuẩn hộ nghèo của khu vực nông thôn và cao nhất bằng 20 lần mức lương cơ sở".

2. Đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc được quy định tại Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014.

Theo quy định tại Luật Bảo hiểm xã hội, Luật Bảo hiểm y tế, Luật việc làm, Luật An toàn vệ sinh lao động thì: tổng mức đóng hằng tháng vào quỹ bảo hiểm cho đối tượng tham gia BHXH bắt buộc là 32% mức tiền lương, tiền công làm việc của người lao động (trong đó: người lao động đóng bằng 10,5%; người sử dụng lao động đóng bằng 21,5%).

Như vậy, khi ông chuyển sang làm công việc khác mà muốn tự nguyện đóng bảo hiểm theo chế độ đóng bảo hiểm của công nhân khai thác mỏ hầm lò thêm 1 năm nữa cho đủ 15 năm làm công việc khai thác mỏ hầm lò là không có cơ sở; do vậy, nội dung đề nghị hướng dẫn thủ tục hồ sơ là không có.


Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Câu hỏi khảo sát

Theo bạn nội dung cung cấp trên cổng thông tin điện tử như thế nào?


Thống kê truy cập
Hôm nay: 3977
Đã truy cập: 49277719.

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.