Câu hỏi:

Kính gửi sở Xây Dựng Quảng Ninh, tôi có chứng chỉ hành nghề thiết kế xây dựng tại sở XD Tuyên Quang cấp năm 2015 loại chứng chỉ:"Thiết kế xây dựng công trình cầu đường" hạn đến tháng 9/2020 (loại chứng chỉ cũ chưa có hạng), vậy tôi có thể làm hồ sơ cấp lại chứng chỉ hành nghề tại sở xây dựng Quảng Ninh hay không và nếu được làm tại sở Quảng ninh thì làm hạng bao nhiêu có cần đầy đủ quyết định phân công công việc trong hồ sơ không hay chỉ cần làm hồ sơ đề nghị cấp lại chứng chỉ theo điểm 2 điều 55 NĐ 100?
Ngày hỏi 23/12/2019

Lĩnh vực: Xây dựng
Công dân: Nguyễn Long
Uông Bí Quảng Ninh

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Xây dựng

- Căn cứ Khoản 1, Điều 4, Nghị định số 100/2018/NĐ-CP ngày 16/7/2018 của Chính phủ về sửa đổi, bổ sung, bãi bỏ một số quy định về điều kiện đầu tư kinh doanh thuộc các lĩnh vực quản lý nhà nước của Bộ Xây dựng có quy định về xử lý chuyển tiếp: Cá nhân đã được cấp chứng chỉ hành nghề có xác định thời hạn của chứng chỉ theo quy định của Luật Xây dựng năm 2003 được tiếp tục sử dụng chứng chỉ cho đến khi hết hạn. Căn cứ điều kiện năng lực hoạt động xây dựng quy định, cá nhân thực hiện việc kê khai và tự xác định hạng của chứng chỉ kèm theo chứng chỉ hành nghề còn thời hạn để làm cơ sở tham gia các hoạt động xây dựng. Bản kê khai và tự xác định hạng chứng chỉ theo mẫu tại Phụ lục VI của Nghị định.

- Trường hợp cá nhân muốn cấp mới chứng chỉ Thiết kế xây dựng công trình giao thông theo Nghị định số 100/2018/NĐ-CP ngày 16/7/2018 của Chính phủ: Điều kiện, thành phần hồ sơ đề nghị cá nhân thực hiện theo khoản 8 và mục 1, khoản 14, Điều 1, Nghị định số 100/2018/NĐ-CP ngày 16/7/2018 của Chính phủ.

- Cá nhân có thể nộp hồ sơ xin cấp chứng chỉ hành nghề tại các cơ quan theo thẩm quyền quy định tại khoản 4, Điều 1, Nghị định số 100/2018/NĐ-CP ngày 16/7/2018 của Chính phủ, cụ thể:

+ Cơ quan chuyên môn về xây dựng trực thuộc Bộ Xây dựng cấp chứng chỉ hành nghề hạng I.

+ Sở Xây dựng cấp chứng chỉ hành nghề hạng II, hạng III.

+ Tổ chức xã hội - nghề nghiệp theo cấp chứng chỉ hành nghề hạng II, hạng III cho các nhân là hội viên, thành viên của mình.



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Câu hỏi khảo sát

Theo bạn nội dung cung cấp trên cổng thông tin điện tử như thế nào?


Thống kê truy cập
Hôm nay: 8218
Đã truy cập: 19220246

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.