Câu hỏi:

Hiện nay, khi giáo viên nghỉ hè là được nghỉ trọn vẹn hè. Khi được trưng dụng làm công tác kiểm định chất lượng trường học, hay công tác khác trong hè đều được thanh toán thêm giờ. Còn cán bộ quản lý, kế toán các trường học vẫn phải làm việc nhưng không được thanh toán thêm giờ, không được thanh toán tiền phép năm. Xin hỏi quý cơ quan, cán bộ quản lý, kế toán làm công tác hè có được thanh toán tiền phép năm hoặc thêm giờ trong hè không?
Ngày hỏi 05/08/2020

Lĩnh vực: Nội vụ
Công dân: Bùi Thu Hương
Tiên Yên, Quảng Ninh

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Nội vụ

Tại điểm a, điểm b khoản 1 Điều 3 Nghị định 84/2020/NĐ-CP ngày 17/7/2020 của Chính phủ quy định một số điều của Luật Giáo dục quy định thời gian nghỉ hè của nhà giáo như sau:

"a) Thời gian nghỉ hè hằng năm của giáo viên cơ sở giáo dục mầm non, cơ sở giáo dục phổ thông, trường chuyên biệt là 08 tuần, bao gồm cả nghỉ phép hằng năm;

b) Thời gian nghỉ hè hàng năm của giáo viên trường trung cấp và giảng viên trường cao đẳng là 06 tuần, bao gồm cả nghỉ phép hằng năm".

Hiện tại, pháp luật hiện hành chỉ quy định chế độ nghỉ hè đối với giáo viên, không có quy định cụ thể đối với cán bộ quản lý và nhân viên trường học. Như vậy, cán bộ quản lý và nhân viên trường học sẽ không được hưởng thời gian nghỉ hè như đối với giáo viên, việc điều động hay phân chia lịch làm việc trong kỳ nghỉ hè cho nhân viên của trường trong thời gian nghỉ hè sẽ do Ban giám hiệu quyết định và bố trí đảm bảo hợp lý với hoạt động của trường.

Các đối tượng nêu trên được xác định là viên chức tại các đơn vị sự nghiệp công lập, do đó, thời gian làm việc và nghỉ ngơi của cán bộ quản lý và nhân viên trường học thực hiện theo quy định của Bộ Luật Lao động hiện hành. Cán bộ quản lý và nhân viên trường học được nghỉ hằng năm theo quy định tại khoản 1 Điều 113 Bộ Luật Lao động ngày 20/11/2019 và được thanh toán tiền nghỉ phép theo quy định tại khoản 2 Điều 2, Thông tư số 141/2011/TT-BTC ngày 20/10/2011 của Bộ Tài chính quy định về chế độ thanh toán tiền nghỉ phép hàng năm đối với cán bộ, công chức, viên chức, lao động hợp đồng làm việc trong các cơ quan nhà nước và đơn vị sự nghiệp công lập và Thông tư số 57/2014/TT-BNV ngày 06/5/2014 của Bộ Tài chính về việc sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 141/2011/TT-BTC ngày 20/10/2011 của Bộ Tài chính.


Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Thống kê truy cập
Hôm nay: 6806
Đã truy cập: 32206146

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.