Câu hỏi:

Tôi đóng được 14 năm bảo hiểm tự nguyện. Năm nam tôi 36 tuổi, nhưu vậy cần đóng bao nhiêu năm nữa mới được hưởng các chế độ bảo hiểm?
Ngày hỏi 01/09/2020

Lĩnh vực: Bảo hiểm
Công dân: Phan Thị Hà
Khu 6A, phường Cẩm Phú, TP Cẩm phả, Quảng Ninh

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Lao động - Thương binh và Xã hội

         Sau khi xem xét nội dung hỏi và căn cứ quy định hiện hành, Sở Lao động - TB&XH có ý kiến như sau:

          Theo quy định tại Điều 73, Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 về điều kiện hưởng lương hưu đối với người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện:

          1. Người lao động hưởng lương hưu khi có đủ các điều kiện sau đây:

          a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;

          b) Đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên.

          2. Người lao động đã đủ điều kiện về tuổi theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều này nhưng thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 20 năm thì được đóng cho đến khi đủ 20 năm để hưởng lương hưu.

          Căn cứ quy định nêu trên, đề nghị bà đối chiếu để đáp ứng đủ các điều kiện sẽ được hưởng chế độ hưu trí.

          Sở Lao động - Thương binh và Xã hội trả lời để công dân biết./.



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Câu hỏi khảo sát

Theo bạn nội dung cung cấp trên cổng thông tin điện tử như thế nào?


Thống kê truy cập
Hôm nay: 5309
Đã truy cập: 21998477

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.