Câu hỏi:

Tôi đang công tác và đảm nhận chức danh VP-TK UBND xã. Trình độ chuyên môn: Đại học Luật Lương: Bậc 3, hệ số 3,00 * Quá trình công tác: - Từ tháng 6/2014 đến tháng 8/2019: Nhân viên giáo vụ Trung tâm GDNN-GDTX huyện (5 năm 3 tháng). - Từ tháng 9/2019 đến nay (tháng 10/2020): Công chức VP-TK của xã (1 năm 2 tháng). * Diễn biến tiền lương như sau: Tôi được tuyển dụng vào làm Nhân viên giáo vụ Trung tâm GDNN-GDTX huyện; ngạch cán sự từ tháng 6/2014. Đến tháng 9/2019, tôi được phòng nội vụ huyện tuyển dụng đặc cách sang làm công chức cấp xã và xếp lương ngạch chuyên viên, bậc 3, hệ số 3,00. - Quý cơ quan cho tôi hỏi, tôi có đủ điều kiện để chuyển thành công chức cấp huyện không. Hoặc có thể cộng dồn thời gian làm viên chức và thời gian làm công chức cấp xã để đủ thời gian chuyển thành công chức cấp huyện không. - Chức danh cấp huyện dự kiến tuyển dụng là Công chức Phòng Tư pháp huyện. Rất mong Quý sở quan tâm và phản hồi sớm cho cá nhân tôi qua email: vanbanhailang.online@gmail.com Xin cám ơn và kính chúc sức khỏe Quý cơ quan!
Ngày hỏi 16/10/2020

Lĩnh vực: Nội vụ
Công dân: Trần Hiền
Quảng Ninh

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Nội vụ

Căn cứ Điều 18 Nghị định số 138/2020/NĐ-CP ngày 27/11/2020 của Chính phủ quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức quy định một số nội dung về tiếp nhận vào làm công chức , cụ thể:

          "1. Đối tượng tiếp nhận:

          a) Viên chức công tác tại đơn vị sự nghiệp công lập;

          b) Cán bộ, công chức cấp xã;

          2. Tiêu chuẩn, điều kiện tiếp nhận:

          Căn cứ yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển, người đứng đầu cơ quan quản lý công chức được quyền xem xét, tiếp nhận vào làm công chức đối với các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này nếu đáp ứng đủ điều kiện đăng ký dự tuyển công chức quy định tại khoản 1 Điều 36 Luật Cán bộ, công chức, không trong thời hạn xử lý kỷ luật, không trong thời gian thực hiện các quy định liên quan đến kỷ luật quy định tại Điều 82 của Luật Cán bộ, công chức được sửa đổi, bổ sung tại khoản 17 Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Cán bộ, công chức và Luật Viên chức và các tiêu chuẩn, điều kiện sau:

          a) Trường hợp quy định tại các điểm a, b và c khoản 1 Điều này phải có đủ 05 năm công tác trở lên (không kể thời gian tập sự, thử việc, nếu có thời gian công tác không liên tục thì được cộng dồn, kể cả thời gian công tác nếu có trước đó ở vị trí công việc thuộc các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều này) làm công việc có yêu cầu trình độ đào tạo chuyên môn phù hợp với vị trí việc làm cần tuyển;"

          Đối chiếu với quy định nêu trên, nếu Ủy ban nhân dân cấp huyện có nhu cầu tiếp nhận cán bộ cấp xã về công chức và độc giả đáp ứng các điều kiện tiêu chuẩn theo quy định nêu trên thì có thể liên hệ với Cơ quan Tổ chức – Nội vụ để được giải đáp.



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Thống kê truy cập
Hôm nay: 30628
Đã truy cập: 29094562

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.