Câu hỏi:

Tôi đã có bằng cao đẳng dược và đã thực hành tại khoa dược bệnh viện với thời gian là 2 năm. Vậy tôi xin hỏi như vậy đã đủ điều kiện và thời gian để xin cấp chứng chỉ hành nghề dược chưa ? Và hồ sơ xin cấp gồm những gì ? Xin cảm ơn
Ngày hỏi 02/05/2022

Lĩnh vực: Lĩnh vực khác
Công dân: Tuan Anh Hoang
Móng cái

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Y tế

Về nội dung câu hỏi của bạn đọc, Sở Y tế giải đáp như sau:
Căn cứ Điều 13 Luật dược số 105 quy định điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề Dược cần:

1. Có văn bằng, chứng chỉ, giấy chứng nhận chuyên môn (sau đây gọi chung là văn bằng chuyên môn) được cấp hoặc công nhận tại Việt Nam phù hợp với vị trí công việc và cơ sở kinh doanh dược

2. Có thời gian thực hành tại cơ sở kinh doanh dược, bộ phận dược của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh, trường đào tạo chuyên ngành dược, cơ sở nghiên cứu dược, cơ sở kiểm nghiệm thuốc, nguyên liệu làm thuốc, cơ quan quản lý về dược hoặc văn phòng đại diện của thương nhân nước ngoài hoạt động trong lĩnh vực dược tại Việt Nam (sau đây gọi chung là cơ sở dược); cơ sở khám bệnh, chữa bệnh phù hợp với chuyên môn của người hành nghề theo quy định.

3. Có giấy chứng nhận đủ sức khỏe để hành nghề dược do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp.

4. Không thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự, đang chấp hành bản án, quyết định của Tòa án; trong thời gian bị cấm hành nghề, cấm làm công việc liên quan đến hoạt động dược theo bản án, quyết định của Tòa án;

b) Bị hạn chế năng lực hành vi dân sự.

Để được cấp chứng chỉ hành nghề dược, bạn phải đáp ứng các quy định tại Điều 18 Luật dược số 105 như sau:

- Người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược của quầy thuốc phải có 18 tháng thực hành chuyên môn tại cơ sở dược phù hợp.

- Người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược của tủ thuốc trạm y tế xã phải có 1 năm thực hành chuyên môn tại cơ sở dược phù hợp hoặc cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.

- Người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược của cơ sở chuyên bán lẻ dược liệu, thuốc cổ truyền phải có 01 năm thực hành chuyên môn tại cơ sở dược hoặc cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bằng y học cổ truyền

Hồ sơ cấp Chứng chỉ hành nghề Dược quy định tại Điều 24 Luật dược số 105, gồm:

·         Đơn đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề Dược theo mẫu số 4 Phụ lục I Nghị định 54/2017/NĐ-CP ngày 08/5/2017 của Chính phủ

·         1 bản sao chứng thực văn bằng chuyên môn 



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Thống kê truy cập
Hôm nay: 38958
Đã truy cập: 44046894

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.