Câu hỏi:

Gia đình anh Nguyễn Thế Cường, trú tại tổ 4, khu 10, Thanh Sơn, Uông Bí tự ý đắp hồ đập lấn chiếm đất người khác; trồng cây lên đất người khác và tự nhận là của mình; cắt cây trong vườn người khác mang bán. Điều này vi phạm Nghị định số 91, đó là đất giao khoán năm 2020 đã trả về cho Nhà nước một phần nên cắt CP thông không còn quản lí. Khi khởi kiện thì tòa án thì Tòa nói phải có số đỏ mới nhận đơn. Bây giờ chúng tôi phải làm thế nào bây giờ phải làm thế nào? kính mong được giải đáp.
Ngày hỏi 14/09/2023

Lĩnh vực: Tài nguyên Môi trường
Công dân: Đinh Văn Hưng
Tổ 3, khu10, Thanh Sơn, Uông Bí.

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Thành phố Uông Bí

Qua xem xét hồ sơ tài liệu diện tích tranh chấp giữa các hộ dân có một phần diện tích do Công ty cổ phần Thông quản lý và một phần diện tích ngoài ranh giới của Công ty cổ phần Thông Quảng Ninh. Tại buổi hòa giải đã thống nhất:
- Phần diện tích đất thuộc quản lý của Công ty cổ phần Thông Quảng Ninh các hộ gia đình có liên quan đồng ý giao lại cho Công ty cổ phần Thông quản lý, các hộ phối hợp cùng Công ty CP Thông xác định ranh giới cụ thể và thống nhất biện pháp quản lý và xử lý tài sản (cây cối) liên quan. 
- Phần diện tích nằm ngoài ranh giới của Công ty CP Thông gia đình bà Lĩnh không đồng ý là đất của ông Đỗ Xuân Phúc và ông Vũ Văn Hải, không đồng ý thu hồi cây cối để trả lại đất cho ông Hải, ông Phúc vì bà Lĩnh cho rằng diện tích này do gia đình bà khai hoang; năm 2004 khi đo đạc bản đồ địa chính ông Đỗ Xuân Phúc và ông Vũ Văn Hải đã chỉ đo đạc ranh giới sang cả phần đất của gia đình bà vì vậy hòa giải không thành. Như vậy phần diện tích đất đang tranh chấp mà ông Đinh Văn Hưng đang đề nghị là một phần diện tích chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. 
Căn cứ Khoản 2, Điều 203, Luật Đất đai năm 2013: “Tranh chấp đất đai mà đương sự không có Giấy chứng nhận hoặc không có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này thì đương sự chỉ được lựa chọn một trong hai hình thức giải quyết tranh chấp đất đai theo quy định sau đây:
a) Nộp đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp tại Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền theo quy định tại khoản 3 Điều này;
b) Khởi kiện tại Tòa án nhân dân có thẩm quyền theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự”. 
Như vậy công dân có quyền lựa chọn gửi đơn đến UBND thành phố Uông Bí để giải quyết tranh chấp hoặc khởi kiện tại Tòa án nhân dân thành phố Uông Bí để được xem xét giải quyết. Ủy ban nhân dân thành phố phúc đáp và hướng dẫn ông Đinh Văn Hưng biết và thực hiện theo quy định./.

Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Bản đồ

Lịch công tác trống

Tin tiêu điểm
Website liên kết
Thống kê truy cập
Hôm nay: 6388
Đã truy cập: 61966295

© Cổng thông tin điện tử tỉnh Quảng Ninh

Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh.

- Cơ quan quản lý nhà nước và thường trực kỹ thuật: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung trang chủ: Trung tâm Truyền thông tỉnh.

- Quản lý nội dung các Cổng thành phần: Thủ trưởng các cơ quan, tổ chức. 

Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ  Website này.